Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟเข้า PC ปกติแต่จอไม่ติด ไม่เข้า windows

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟเข้า PC ปกติแต่จอไม่ติด ไม่เข้า windows

รบกวนสอบถามหน่อยครับ คือปัญหานี้เป็นนมานานละ แต่หาสาเหตุไม่ได้ซักที
    อาการคือ ถ้าถอดปลั๊กคอมจาก PSU ออกมาทำความสะอาดเครื่อง เล็กๆ น้อย ๆ หรือยกคอมเปลียนที่วาง แล้วกลับไปเสียบใหม่ ไฟจะเข้า PC ปกติพัดลม CPU GPU ก็ทำงานปกติหมด
    แต่ ไฟ numlock คีร์บอร์ดจะไม่ติด และไม่ยอมบูท windows จนต้องแก้ด้วยการถอด Ram และใส่ ram ทีละช่องจนกว่า บูท windows ได้ปกติ
    คือถ้าไม่ถอดปลั๊ก เลย ก็จะไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ คือใช้ได้ยาว ๆ แต่ถ้าถอดปลั๊กแล้วย้ายคอมไปที่อื่นก็จะเจอปัญหาแบบนี้ตลอด
    Spec
    I7-9700
    Ram 16g 2666
    Board Asrock B365M
    RTX 2070S
    M2 1 ตัว
    SSD 120G 500G อย่างละตัว
    HDD 1TB
    PSU 650W

ถ้าบอกว่าขยับคอมแล้วมีปัญหา ต้องถอดแรม สลับไปมา
    อาจจะต้องลองทำความสะอาดสลอตแรม และขัดถูหน้าสัมผัสพินแรม
    ถ้ามีแรมสำรอง อาจจะต้องลองเอามาใช้แทนดู ว่ามีอาการเดียวกันไหม

Comment

PSU หรือ UPS ครับ

ถ้าเป็น UPS ใช้การต่อตรงจากฝาผนังเลยจะเกิดอาการนี้ไหมครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
        ถ้าบอกว่าขยับคอมแล้วมีปัญหา ต้องถอดแรม สลับไปมา
        อาจจะต้องลองทำความสะอาดสลอตแรม และขัดถูหน้าสัมผัสพินแรม
        ถ้ามีแรมสำรอง อาจจะต้องลองเอามาใช้แทนดู ว่ามีอาการเดียวกันไหม
        ใช้น้ำยาฉีดทำความสะอาดฝุ่น slot แรม กับเอายางลบทำความสะอาดพินแรม ตลอดก่อนจะเสียบใหม่ครับ
        คือแรมที่ใช้เป็นแรมคู่น่ะครับ เลยต้องถอดเปลี่ยนทีละอัน สลับ 4 ช่อง ไปเรื่อย ๆ ปัญหาคือไม่มีแรมสำรองตัวอื่นให้ลองนี้แหละ เดียวลอง shopee ลดราคาจะแรมคู่มาทดลองอีกรอบดูครับ
        ไปถามช่าง เค้าบอกให้ลอง เคลียร์ Cmos ดู เค้าบอกประมาณเหมือน บอร์ดมันจำค่าไรซักอยางไว้ตลอดแต่จำไม่ได้ละว่า ต้องจั้มตรงไหนของ บอร์ด

Comment

Originally posted by sandy207 View Post
          PSU หรือ UPS ครับ

ถ้าเป็น UPS ใช้การต่อตรงจากฝาผนังเลยจะเกิดอาการนี้ไหมครับ
          ต่อไฟตรงครับ พอถอดสายจาก power supply ซักพักพอมาเสียบใหม่ ไฟเข้าปกติ ทุกอย่าง แต่ไฟ numlock จะไม่ติดและ windows จะไม่เข้าครับ
          แต่ถ้าแก้จนเข้าได้รอบนึงแล้ว แล้วถ้าไม่ยุ่งกับสายไฟต่อ power เพื่อเคลื่อยย้ายไปวางที่อื่น เลย เครื่องจะทำงานปกติตลอดเวลา ไม่่มี แรมหาย หรืออะไรครับ

Comment

ไม่เกี่ยว อาการนี้ Slot ram มันหลวม เพราะหน้าสัมผัส Pin ram มันแต่ไม่ดี
            ถ้าถอดไฟ ย้ายเครื่องแล้วบู๊ตไม่ขึ้นต้องมาถอดๆใส่ นี่ตัวนี้เลย อาการนี้เครมยากด้วย
            เปลี่ยนบอร์ดจบ ผมย้ายเครื่องบ่อย เจอทีไรขายบอร์ดทิ้งก็ดีอยู่พักนึง นานๆเข้าก็เป็นอีก

Comment

ถ้าคิดว่าเป็น psu ลองถอดสายแบบเบามือสุด แล้วดูอาการ

เคยเจออาการคล้ายกัน ยางลบไม่ได้ เลยใช้บรัดโซแตะนิดเดียวแล้วขัด ใช้ได้ยาว ๆ แต่พอมีอาการอีกรอบ ทำเคลมบอร์ด ทีนี้ไม่มีอาการ
              Last edited by taiseller; 10 Feb 2024, 12:36:13.

Comment

ขอบคุณที่แนะนำกันนะครับ
                1.เดียวลองซื้อบรัชโซมาลองขัด ซี่แรมดูอีกรอบ เพราะ ปกติจะใช้ Co Contact Clearner สเปร์ฉีด แล้วถูเอา
                2.บอร์ดก็เก่ามากละ 5 ปี ก็คงตามสภาพมัน เลยมีปัญหาพวกหน้าสัมผัส อย่างที่่คุณ ssk ว่า ถ้าต้องเปลี่ยนบอร์ดจริงคงต้องหาซื้อพวกที่ใช้ gen9 ให้ได้ก่อน
                เพราะจะเอาไปทำเป็นเครื่องสำรอง
                ไม่งั้นถอดสายจาก power ทีต้องมาเสียบแรมเข้าออกทุกทีก็เหนื่อย

Comment

Originally posted by im111us View Post
                  ขอบคุณที่แนะนำกันนะครับ
                  1.เดียวลองซื้อบรัชโซมาลองขัด ซี่แรมดูอีกรอบ เพราะ ปกติจะใช้ Co Contact Clearner สเปร์ฉีด แล้วถูเอา
                  2.บอร์ดก็เก่ามากละ 5 ปี ก็คงตามสภาพมัน เลยมีปัญหาพวกหน้าสัมผัส อย่างที่่คุณ ssk ว่า ถ้าต้องเปลี่ยนบอร์ดจริงคงต้องหาซื้อพวกที่ใช้ gen9 ให้ได้ก่อน
                  เพราะจะเอาไปทำเป็นเครื่องสำรอง
                  ไม่งั้นถอดสายจาก power ทีต้องมาเสียบแรมเข้าออกทุกทีก็เหนื่อย
                  แตะนิดเดียว ถูเบา ๆ ก็พอครับ
                  อย่าไปถูแรงล่ะ

Comment

Working...
                  X