Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเรื่องที่เจอกับคอมตัวเอง แบบคาดไม่ถึงมาแนะนำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเรื่องที่เจอกับคอมตัวเอง แบบคาดไม่ถึงมาแนะนำ

ก่อนอื่นคอมผมก็เล่นปกติ เล่นเกมทำงานดูหนัง ฟังเพลง
    AMD R 5500
    RX 5700 XT
    ram 32 G

TT TOUGHPOWER GF 750W

ซาวการ์ดเสียง ใช้ G6 กล้องเว็บแคม Razer

ปัญหาคือ G6 / เม้าส Razer วันดี คืนดี เปิดคอมมา อุปกรณ์พวกนี้ก็ ไม่ทำงาน ต้องถอดแล้วเสียบใหม่เป็นแบบนี้มา เกือบ 2ปี 2-3วัน ต้องเจอสักอย่าง usb เอ๋อ
    ไม่รู้สาเหตุ เพราะ เทส 3D mark /powermax และอีกหลายโปรแกรมก็ ผ่านปกติ

จน อาทิตย์ก่อนได้เงินโบนัส เลย ชื้อการ์ด จอใหม่ RTX 4070TI แบบสายไฟ เลี้ยง PCIe 5.0 ต้องต่อสาย 8 pin หลายเส้น มัน รกไม่สวย
    ผมเลย ชื้อ PSU ใหม่ ที่มีสาย 16-pin ATX 3.0

ปรากฏว่า อาการ USB มีปัญหา ไม่เป็นอีกเลย สรุป PSU เก่ามีปัญหา

ไม่คิดเลยว่า ประสบการณ์ ประกอบคอมหลายปี จะมาตกม้าตาย ตรง PSU จ่ายไฟไม่สมบูรณ์ ใครจะคิด เทสโปรแกรมหนักๆมันผ่านหมด
    Last edited by winijchai; 13 Jan 2024, 05:55:31.

ลองเอา psu เก่ามาใส่อีกรอบ แล้วเทสดูครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      ลองเอา psu เก่ามาใส่อีกรอบ แล้วเทสดูครับ
      ผมลองเอาpsuไปเปลี่ยนคอม เก่า อีกเครื่องแล้วอาการ usb เอ๋อๆ ก็มาเลย ชัดเลย

Comment

จะได้มั่นใจครับ ว่าจะทิ้งหรือเก็บดี หรือจะเอาไปซ่อมดีนะ

Comment

ของผม เวลาไฟกระชาก แล้ว UPS มีเสียงปึกปัก เม้าส์จะใช้ไม่ได้ประมาณ 2 วิ (PSU ใหม่ 80+ Gold)

Comment

Working...
          X