Announcement

Collapse
No announcement yet.

100 องศา แบบนี้ปกติไหม ใช้ ซิงค์ cpu intel i5-13500

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 100 องศา แบบนี้ปกติไหม ใช้ ซิงค์ cpu intel i5-13500

ตอนโหลดเกม โหลดซอฟต์แวร์ ยังไม่ได้เข้าเกมอะไรเลยนะ
    ปกติๆ ไหมครับ

ไม่รู้ว่ามีสติ๊กเกอร์ลอกซิลิโคน cpu ไหม เพราะไม่เห็นเลย แต่คงไม่มีอ่ะ
    Last edited by Ultimate--; 20 Dec 2023, 14:45:49.

ตอนโหลดเกมนี่ CPU ก็พุ่งอยู่นะ ถ้าซิ้งค์เดิมผมว่าปกติ

Comment

ต้องดูว่า cpu โหลดกี่ %
      งานไม่ซับซ้อนแล้วเกิน 100c ก้ผิดปกติ
      ประกอบคอมเองเป็น ก็แกะดู บางทีมันไม่แนบ
      ประกอบไม่เป็น ก็ปรึกษาร้าน

Comment

ซิงค์แถมมันไม่มีสติ๊กเกอร์นะ ถ้าจำไม่ผิดตอนประกอบให้เพื่อน เบิร์นแป๊บ ๆ ด้วย aida64 ซิงค์แถมอยู่ราว ๆ 80 ปลาย ๆ
        ซึ่งมันก็โหลด 100% แหละ แต่ workload น่าจะไม่หนักเท่าพวกงาน 3D

Comment

i5 อุณหภูมิ 100c ผิดปกติครับ
          อาจจะต้องดูว่าพัดลม cpu ระบายไม่ไหว หรือทางลมในเคสไม่ดี

Comment

ผิดปกติแน่ๆครับ

Comment

บางทีมันพุ่งไป 100แปปเดียว อาจจะต้องลองเทสเบิร์น cpu ครับ ดูความร้อน ณ ตอนนั้น
              ถ้า 100 ค้าง อาจจะดูพัดลมซิงค์ครับ อาจจะหมุนเบา

Comment

มันอาจจะแตะ 100 แป๊บๆ เพราะค่า Value อยู่ที่ 40-41 เท่านั้น
                ลองจัดทิศทางลมในเคสใหม่ หรือหาชุดน้ำตัวถูกๆ มาใช้ก็ได้ครับ
                ของผม i5-13400F ใส่ชุดน้ำ 3 ตอน ราคาพันกว่าบาท เย็นเจี๊ยบครับ

Comment

Update เปลี่ยนพัดลเป็น AK400 แล้วอยู่ที่..

Full load

ซิงค์เขาดีจริง
                  Last edited by Ultimate--; 23 Dec 2023, 12:35:29.

Comment

เยี่ยมเลยครับ ห้องแอร์หรือไม่ครับ

Comment

AK400 นี่ของดีจริง ๆ i5-12400F Full Load R23 50-55c (Ambient 27c) และช่วงอากาศร้อน ๆ (Ambient 40c+) ก็มีแตะ 70c บ้าง
                      หรือถ้าอยากเย็นหน่อย ก็ vCore Offset -25mv (-0.025v) + LLC Medium ช่วงร้อน ๆ ก็สามารถคุมไม่ให้ร้อนเกิน 70c ได้ ^^

Comment

100c ของผมเคยปั้ม AIO พัง

Comment

Originally posted by amnuaymp View Post
                          เยี่ยมเลยครับ ห้องแอร์หรือไม่ครับ
                          ตอน test ไม่แอร์ครับ

Comment

Working...
                          X