Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากวนใจคอมกระตุกเมาส์กระตุกเวลาเล่นอินเตอร์เน็ตครับ ช่วยวิเคราะห์สาเหตุทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากวนใจคอมกระตุกเมาส์กระตุกเวลาเล่นอินเตอร์เน็ตครับ ช่วยวิเคราะห์สาเหตุทีครับ

ตามชื่อกระทู้เลยครับ เป็นเฉพาะเวลาเล่นเล่นอินเตอร์เน็ตโดยเฉพาะเวลาดูคลิปวีดีโอต่างๆ แต่เล่นเกมส์ดันไม่มีอาการกระตุกหรือสะดุด
    สเป็คคอมนะครับ
    Ryzen 5600, ,Rx6600xt, B550m, Ram16Ggb ,m.2 1TB Gen4 , PSU750w (Windows11)

วิเคราะสาเหตุและแก้ไขไปเบื่องต้น
    - ลง Windows ใหม่
    - อัพเดตไบออสเมนบอร์ดล่าสุด
    - เปลี่ยน PSU
    - เปลี่ยน M/B
    - เปลี่ยน M.2

เป็นอาการแปลกๆ ที่เจอคนตั้งกระทู้ถามบ่อยมากแต่ไม่มีใครให้คำตอบที่ชัดเจนหรือเจอวิธีแก้ไขแบบได้แบบจริงๆ เจอทั่งฝั่ง Intel และ Amd

สาเหตุต่อไปที่คิดออก
    1. อาจจะเป็นที่ปลั๊กไฟ ผมซื้อของที่คุณภาพค้อนข้างต่ำมาใช้และต่อ จอ,คอม,ลำโพง,หลอดไฟเล็กๆ,เล้าเตอร์อินเตอร์ แต่ตามกำลัง Watt รวมกันไม่เกินมาตรฐานของปลั๊ก (แต่กำลังจะเปลี่ยนใหม่เร็วๆนี้ครับ)
    2. ที่บ้านเป็นบ้านที่สร้างเมื่อ 20 ปีที่แล้ว ปลั๊กไฟบ้านเป็นแบบเก่า 2 รู ไม่มีกราว ตรงนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เกี่ยวข้องใหม

หาการ์ดจอถูกๆมาสลับเทส
    ลองลดความละเอียดของวิดีโอแล้วเทส
    เปลี่ยนเบราเซอร์แล้วเทส
    ตั้งค่าให้cpuประมวลผลวิดีโอบนเบราเซอร์แล้วเทส

Comment

ใช้จออะไรเล่นครับ TV หรือ Monitor คอม ถ้าเป็น TV แนะนำลองปิด Game Mode หรือ Mode อื่นดู บางครั้ง TV ไปเปลี่ยน Mode เอง ต้องไปกด remote เป็น Graphics Mode ครับ ลองดูครับ แก้ได้ไหม มา update ด้วยน่ะ

Comment

บางทีอาจเป็นที่ software ของเมาส์ ไม่แน่ใจว่ามีรึเปล่า หรือว่าลองเปลี่ยนเมาส์ตัวอื่นดู

Comment

Originally posted by taiseller View Post
          หาการ์ดจอถูกๆมาสลับเทส
          ลองลดความละเอียดของวิดีโอแล้วเทส
          เปลี่ยนเบราเซอร์แล้วเทส
          ตั้งค่าให้cpuประมวลผลวิดีโอบนเบราเซอร์แล้วเทส
          ลองเทสลองประมาณ 2-3 เบราเซอร์แล้วครับ อาการเดิมไม่หาย
          "ตั้งค่าให้cpuประมวลผลวิดีโอบนเบราเซอร์แล้วเทส" เดี๋ยวลองดูครับ

Comment

Originally posted by Ultimate-- View Post
            ใช้จออะไรเล่นครับ TV หรือ Monitor คอม ถ้าเป็น TV แนะนำลองปิด Game Mode หรือ Mode อื่นดู บางครั้ง TV ไปเปลี่ยน Mode เอง ต้องไปกด remote เป็น Graphics Mode ครับ ลองดูครับ แก้ได้ไหม มา update ด้วยน่ะ
            เป็น monitor ครับ lg ultragear 32gn650-b

Comment

Originally posted by sandy207 View Post
              บางทีอาจเป็นที่ software ของเมาส์ ไม่แน่ใจว่ามีรึเปล่า หรือว่าลองเปลี่ยนเมาส์ตัวอื่นดู
              สาเหตุนี้น่าสนใจครับ เมาส์ที่ใช้อยู่เป็น logitech แบบสาย และเวลาเล่นเกมส์ผมใช้จอยเลยอาจไม่เจออาการคอมกระตุกหรือเม้าสะดุด
              แต่ก็มันก็ยังมีเรื่องแปลกอยู่ดีครับ เวลาเล่นอินเตอร์เบราเซอร์และเกิดอาการคอมกระตุกหรือเม้าส์สะดุด พอผมกด Windows+D เพื่อพับทุกอย่างลงมา อาการดังกล่าวหายไปเลย
              ผมเลยคิดว่ามันอาจเกิดจากบราเซอร์แน่ๆ ปกติใช้ edge ลองเทส chrome , brave ก็ยังมีอาการเดิมครับ กระทู้เก่าๆ 5-6 ปีก่อน บางคนบอกว่าอาจเกิดจาก Ping อินเตอร์เน็ต
              ฮาๆ คิดไม่ตกเลยครับว่าต้องแก้ยังไง

Comment

เวลาเทสหลังลง os ใหม่ อย่าเพิ่งติดตั้งโปรแกรมอะไร
                ลง os เสร็จ อัปเดต os ให้จบ
                แล้วรันเกมหรือโปรแกรมที่จะเทสขึ้นมาเลย

ถ้าไม่มีอาการใด ๆ ค่อยไล่ลงโปรแกรมต่าง ๆ
                ทีนี้ถ้ามีอาการหลังลงโปรแกรมเพิ่ม ก็น่าจะเห็นว่าโปรแกรมอะไรคือตัวการ

ที่เคยเจอกับตัว คือโปรแกรมคุม RGB ทำกระตุกบางจังหวะ
                แต่จะเป็นทั้งเล่นและไม่เล่นเกม

หากบอกว่าตอนเล่นเกมแล้วไม่เจออาการเพราะใช้จอยเล่น ก็ลองเล่นด้วยเมาส์ดูครับ
                ถ้ามีโปรแกรมปรับแต่งเมาส์หรือคีย์บอร์ด ก็ลองลบออกดูก่อน

Comment

ลอง reset driver การ์จอดูครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                    เวลาเทสหลังลง os ใหม่ อย่าเพิ่งติดตั้งโปรแกรมอะไร
                    ลง os เสร็จ อัปเดต os ให้จบ
                    แล้วรันเกมหรือโปรแกรมที่จะเทสขึ้นมาเลย

ถ้าไม่มีอาการใด ๆ ค่อยไล่ลงโปรแกรมต่าง ๆ
                    ทีนี้ถ้ามีอาการหลังลงโปรแกรมเพิ่ม ก็น่าจะเห็นว่าโปรแกรมอะไรคือตัวการ

ที่เคยเจอกับตัว คือโปรแกรมคุม RGB ทำกระตุกบางจังหวะ
                    แต่จะเป็นทั้งเล่นและไม่เล่นเกม

หากบอกว่าตอนเล่นเกมแล้วไม่เจออาการเพราะใช้จอยเล่น ก็ลองเล่นด้วยเมาส์ดูครับ
                    ถ้ามีโปรแกรมปรับแต่งเมาส์หรือคีย์บอร์ด ก็ลองลบออกดูก่อน
                    เป็นไอเดียที่ดีเลยครับ เดี๋ยวผมลองไล่โปรแกรมดู

Comment

Originally posted by Ultimate-- View Post
                      ลอง reset driver การ์จอดูครับ
                      ลองลง Windows ใหม่ และลงไดเวอร์การ์ดจอใหม่ ไม่หายครับ

Comment

อาการคุ้นๆเหมือนตอนผมโดน sality เล่นงาน ลงวินโดวส์กี่ครั้งๆ แต่พอลง .exe ที่ติดใวรัสปุ๊บ เน่าเหมือนเดิม

วิธีแก้ ห้ามแตะไฟล์ .exe ที่มีอยู่ทั้งหมดเลย ลงวินใหม่ ไดรเวอร์และโปรแกรมโหลดจากเว็ปใหม่

ล่ะก็ลองย้ายช่องเม้าท์ไปใช้ usb ช่องอื่น ช่อง 2.0 ดีสุดสำหรับเม้าท์ล่ะ 3.2 เหมาะกับพวก ext ssd มากกว่าอุปกรณ์เสียบถาวร

Comment

ดูที่ PCB แรมหน่อยครับ อาจมีรอยไม้อยู่ ไม่แน่ใจเกี่บวกันไหม แต่ตอนเจอปัญหา AMD Driver Error (จอดำ) ลองเป็นสิบ พอเปลี่ยนแรมอาการ error หายไปเลย ก่อนหน้านี้เคยไป OverClock อะไรรึเปล่าคับ

Comment

Working...
                          X