Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ Mainboard มาแล้ว แต่ยังไม่ได้ประกอบ เก็บไว้ 2 3 เดือน จะเสียไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ Mainboard มาแล้ว แต่ยังไม่ได้ประกอบ เก็บไว้ 2 3 เดือน จะเสียไหมครับ

เคยได้ยินว่าอุปกรณ์ไฟฟ้า ถ้าไม่ได้ต่อไฟเลย เป็นเวลานาน จะเสีย ใช้การไม่ได้

เสียเวลางัย

Comment

ล้อเล่น ของพวกนี้มีอายุเปน ชม. เมื่อเริ่มใช้งาน
      ยังไม่ได้ใช้ ชม.มันก็ยังอยู่ครบ ในเวบ newegg
      ยังมี RX 550 ใหม่เอี่ยมขายอยู่เลย กี่ปีแล้วครับ

แถมประกันก็เริ่มเดิน เมื่อคุณซื้อไป อิอิ กำ
      Last edited by ECHO; 8 Nov 2023, 19:22:29.

Comment

mb ที่ตกรุ่น 1-2เจนก็ยังมีขายอยู่ตามร้าน มันก็ไม่ได้เสียอะไรนะ

Comment

Originally posted by reconnang View Post
          mb ที่ตกรุ่น 1-2เจนก็ยังมีขายอยู่ตามร้าน มันก็ไม่ได้เสียอะไรนะ
          ผมไม่ได้เข้ามานานมากตั้งแต่เรียบจบ แต่ผมจำรูปอวตารท่านนี้ได้ นี่มันรูปในตำนาน

Comment

ของใหม่ซิงเก็บดี ๆ ไม่ค่อยมีปัญหา
            ของเก่าเก็บเก็บดี ๆ ไม่ค่อยมีปัญหาเช่นกัน
            ถ้ามีปัญหา ก็ลองล้างหน้าสัมผัสต่าง ๆ

หากซื้อเก็บ รอประกอบ แนะนำไม่ควรเก็บยาว เพราะสุดท้ายอาจเปลี่ยนใจได้ หากใกล้ข้าม gen ต้องมาขายทิ้งเสียมูลค่าพอสมควร ประกันก็เดินทุกวัน
            เคยเก่าเก็บบอร์ดเทพ z490 ชั่งใจเป็นปี สุดท้ายก็ขายทิ้ง เพราะการมาของ gen 12 555
            Last edited by taiseller; 10 Nov 2023, 09:06:36.

Comment

มีโอกาสเสีย แต่ระยะสั้นแค่ 2 - 3 เดือน โอกาสก็น้อยกว่าเก็บดองไว้ยาวนานกว่านี้ อยู่ที่การเก็บรักษาและสภาพแวดล้อมภายในบ้านด้วย ความชื้น ความร้อน ความเย็น สัตว์เลี้ยง สัตว์ไม่ได้เลี้ยง ฯลฯ

เรื่องตกรุ่นอย่างไรก็ตกรุ่นอยู่แล้ว ไม่ต้องไปใส่ใจ

สำคัญคือประกันต่างหากซื้อมาก็เริ่มนับระยะเวลาหรือก็คือประกันลดลงเรื่อยๆ ตัวอย่าง เพื่อนเคยเก็บเงินแล้วทยอยซื้อทีละชิ้นๆครั้นพอเก็บซื้อได้ครบทุกชิ้นเตรียมประกอบ เมนบอร์ดเสีย!!! ประกันน่าจะยังไม่หมดแต่ก็หดลงไปเยอะพอควร เสียเวลาส่งเคลม รอชิ้นใหม่ เสียค่าเดินทาง ฯลฯ

พร้อมเมื่อไหร่ค่อยซื้อไม่เสียหาย เงินก็ยังอยู่ ไม่เพิ่มขยะอิเล็กทรอนิกส์ให้มากขึ้นอีกชิ้นด้วย

Comment

ใส่ตัวดูดความชื้น เวลาเอามาใช้ใหม่ เปลี่ยนถ่าน bios ก็อยู่ได้ยาวละมั้งครับ

Comment

ผมเก็บไว้ 3 ปีเพิ่งมาประกอบ ยังใช้งานได้ดีอยู่เลย .........

Comment

ขอบคุณทุกคนครับ

Comment

Working...
                    X