Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ Sound Card ของ CREATIVE ดีมั้ย หรือ ควรเอางบไปซื้อ CPU ดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ Sound Card ของ CREATIVE ดีมั้ย หรือ ควรเอางบไปซื้อ CPU ดีกว่า

ผมไม่เคยซื้อหรือใช้ Sound Card มาก่อน แต่พี่ๆ เขาแนะนำ เอางบที่จะไปซื้อ CPU ซื้อ Sound Card SOUND CREATIVE BLASTER AE-5 Plus แทน เพราะ เห็นผมชอบฟังเพลงประจำ
    หรือ ผมควรซื้อรุ่นนี้ SOUND CREATIVE BLASTER Z SE ราคาถูกกว่า 1,xxx กว่า Sound Card ดีแค่ไหนเหรอครับ ผมว่าจะซื้อมา เพราะ ได้ยินว่า ดีอย่างนั้นอย่างนี้ เห็นใน Advice มีขายอยู่ 2 รุ่น ที่ผมคิดว่าน่าลองมาก

ป.ล. ซื้อ หูฟังไว้นานแล้ว แต่ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะ รู้สึกถึงความแตกต่างไม่ได้เลย ราคาที่ซื้อ ของ ASUS 1 พันกว่าบาท ไม่ถึง 1,500 จำรุ่นไม่ได้แล้ว ถ้าใช้กับ Sound Card คุณภาพเสียงจะเพิ่มขึ้นแค่ไหน

ลองฟังจากคลิปนี้ของ zolkorn ดู มีเปรียบเทียบให้ฟัง
    https://www.youtube.com/results?sear...ry=zolkorn+ae5

ส่วนตัวใช้ Sound BlasterX G6 อยู่ (ซื้อมาก่อนไม่ได้โดนป้ายยาจากบังนะ)

ที่เลือก G6 เพราะว่าเป็น usb ยื่นมาวางไว้ข้างหน้าคีย์บอร์ดได้ ทำให้สะดวกเวลาเสียบสายหูฟัง และเสียงที่ได้ก็ถือว่าอยู่ระดับบน ๆ และมีสเปคของตัวอุปกรณ์ที่ค่อนข้างกลางไปสูง (ตามราคา)

Comment

CREATIVE BLASTER Z SE หรือ AE-plus ผมว่ามันไปทางเกมมากกว่านะ
      แตเอามาฟังเพลงก็ไม่ได้แย่ ถ้าหูไม่ทองจริง ๆ ก็ฟังได้หมด ดีกว่าออนบอร์ดหลาย ๆ รุ่นแน่นอน
      มันมีซอฟต์แวร์ช่วยแต่งเสียง ซึ่งใช้ได้ดี ได้หูฟังได้ลำโพงที่เหมาะสมด้วยก็ดี

ของแบบนี้ต้องลองฟัง แนะนำแทนกันยาก

Comment

2 ตัวนี้ Spec แตกต่างกันยังไงเหรอครับ ผมดูไม่เป็น ตัวไหนน่าซื้อกว่า ตัวไหนดีกว่ากันครับ ก็ทราบแหละ คุณภาพตามราคา แต่ผมดูไม่เป็น ต่างกันตรงไหนบ้าง นอกจากการ Design

Comment

ว่าแต่ Sound Card ใช้กับ หูฟัง Bluetooth ได้ไหมน่ะ.. ทราบว่าเป็นคำถามงี่เง่า แต่ก็ลองถามแล้วกันครับ..

Comment

Originally posted by Ultimate-- View Post
            ว่าแต่ Sound Card ใช้กับ หูฟัง Bluetooth ได้ไหมน่ะ.. ทราบว่าเป็นคำถามงี่เง่า แต่ก็ลองถามแล้วกันครับ..
            ต้องเป็น sound card ที่มีการเชื่อมต่อ bluetooth เท่านั้น จะทำให้ใช้งาน bluetooth ผ่าน sound card ได้

ยกตัวอย่าง เท่าที่รู้ก็จะมี Sound Blaster X5 ที่จะมีการเชื่อมต่อแบบ bluetooth และทำให้สามารถปรับแต่ง equalizer จาก sound card ได้ด้วยครับ

ยี่ห้ออื่น ๆ ก็มี แต่อาจจะเชื่อมต่อและใช้งานได้อย่างเดียว ไม่สามารถปรับแต่งอะไรเพิ่มเติมได้ ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์นั้น

Comment

Originally posted by Ultimate-- View Post
              2 ตัวนี้ Spec แตกต่างกันยังไงเหรอครับ ผมดูไม่เป็น ตัวไหนน่าซื้อกว่า ตัวไหนดีกว่ากันครับ ก็ทราบแหละ คุณภาพตามราคา แต่ผมดูไม่เป็น ต่างกันตรงไหนบ้าง นอกจากการ Design
              เรื่องของเสียง ไม่มีผิดถูก

ถ้าถูกใจเสียงที่ราคาถูกกว่า หมายความว่าคุณได้ประหยัดเงิน

ลองดูการเปรียบเทียบสเปคในลิงค์นี้ เลขเยอะกว่าหรือฟีเจอร์เยอะกว่า อันนั้นก็มีโอกาสที่จะดีกว่าครับ
              creative sound blasterx ae-5 plus vs sound blaster z se
              Last edited by sandy207; 25 Oct 2023, 22:01:05.

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

ไฟล์เพลงก็มีผลนะครับ ถ้าอยากสำลักความสุขของ Sound stage จนล้น ต้องบิตเรตสัก 500+

Comment

ควรระบุงบ ระบุสเปคที่จะประกอบมาด้วย ถ้าไม่มี cpu ซื้อ soundcard มาก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี

Comment

ATX CASE (NP) COOLER MASTER ELITE 500 TG With ODD 1,665 ยังไม่ได้ซื้อ
                      INTEL CORE I5-13500 LGA 1700 8,590 ยังไม่ได้ซื้อ แต่ถ้าซื้อ CPU ตัวนี้ จะไม่ซื้อ Sound Card แต่ถ้าซื้อ Sound Card จะซื้อ CPU 12400F
                      POWER SUPPLY (80+ GOLD) 750W GIGABYTE P750GM 2,505 ยังไม่ได้ซื้อ
                      MAINBOARD (1700) ASROCK B760M STEEL LEGEND WIFI DDR5 ซื้อแล้ว แต่ยังไม่ได้แกะกล่อง พึ่งได้รับของเมื่อวาน
                      GIGABYTE GEFORCE RTX 2060 SUPER GAMING OC 8G ซื้อแล้ว
                      1 TB SSD M.2 PCIe 4.0 KINGSTON NV2 1,670 ยังไม่ได้ซื้อ
                      RAM DDR5(5200) 16GB KINGSTON FURY BEAST 2,390 ยังไม่ได้ซื้อ
                      LIQUID COOLING COOLER MASTER MASTERLIQUID 240L CORE 1,985 ยังไม่ได้ซื้อ แต่กำลังจะกดสั่งซื้อ แต่ยังไม่แน่ใจ ควรซื้อไหมน่ะ

ประมาณนี้แหล่ะครับผม... หากมีอะไรอยากช่วยกระผม แนะนำ ช่วยบอกที ขอบคุณมากๆ ครับ
                      Last edited by Ultimate--; 26 Oct 2023, 01:53:19.

Comment

ใช้ cpu 13500 ไป
                        sound card เอาไว้เหลือเงินค่อยเติมก็ได้

Comment

13500 cooling ผม ใช่ แค่ fan 800 พออยู่ เล่น game เฉยๆ
                          เรื่องเสียง ต้องลองของจริง บอกยาก ชนิดของเพลงก็มีส่วนมาก
                          ถ้าเป็น หูหาเรื่อง ได้เสียตังเพิ่ม

Comment

okay ขอบคุณ งั้น ผมไม่ซื้อ ชุดน้ำปิด กับ Sound Card เอางบไปลง CPU ก่อนดีกว่า หลังจากนั้นก็ไปซื้อ Sound Card และ ชุดน้ำปิด

Comment

Realtek ALC897 ถือว่าไม่ได้แย่นะ หาลำโพง/หูฟังดี ๆ ก็ได้อยู่

Comment

Working...
                              X