Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน hdd แล้ว boot ไม่ได้ ขอคำแนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยน hdd แล้ว boot ไม่ได้ ขอคำแนะนำด้วยครับ

notebook ญี่ห้อ hp รุ่น:15-d104TX เปลี่ยน hdd เป็น ssd แล้ว boot เข้าwindowไม่ได้ครับ
    ตัวssd แบบm.2ใช้ตัวแปลงเป็นsata ตอนลงwidowก็ลงได้อยู่ครับ windowเจอตัวssdที่ใส่เข้าไปใหม่formatได้ตามปกติ
    แต่พอลงwindowเสร็จrebootรอบนึง หน้าจอกลับบอกไม่เจอosซะอย่างงั้น พอจะมีแนวทางแก้ไขไหมครับ

สรุปว่า เปลี่ยนเป็น SSD M.2+ ตัวแปลงเป็น SATA อย่างนี้เหรอ

Comment

Originally posted by ppny2007 View Post
      สรุปว่า เปลี่ยนเป็น SSD M.2+ ตัวแปลงเป็น SATA อย่างนี้เหรอ
      ใช่ครับ

Comment

Originally posted by Piggag View Post

ใช่ครับ
        ทำไมซื้อ SSD 2.5" มาใส่เลย ยังไงก็ได้ความเร็ว SATA ไม่เกิน 6.0 Gb./s. เท่ากันอยู่แล้ว

Comment

Originally posted by ppny2007 View Post

ทำไมซื้อ SSD 2.5" มาใส่เลย ยังไงก็ได้ความเร็ว SATA ไม่เกิน 6.0 Gb./s. เท่ากันอยู่แล้ว
          ssdของได้มาฟรีครับ เลยซื้อแค่ตัวแปลงมาลองใส่ดู ใช้ได้ก็ดี ใช้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร

Comment

Working...
          X