Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัย packaging Mainboard ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัย packaging Mainboard ครับ

ปกติมันไม่มีซีลอะไรเลยเหรอครับ แม้แต่ซองที่ใส่ก็ไม่ซีล คู่มือบอกตำแหน่ง connectors ก็ไม่มี ทำไมอุปกรณ์อื่นถึงมีซีลมีสติกเกอร์ ยกเว้น Mainbord ครับ
    สงสัยเฉยๆครับ ประกอบเสร็จไปแล้วเมื่อคืนตี 3

รุ่นอะไร ซื้อมาจากไหน
    ปกติตัวบอร์ดจะมีซองนะ

แต่แผ่นระบุจุดเสียบ หลัง ๆ ไม่เห็นแถมแล้ว ดูในเล่มคู่มือ

ถ้าพวกซองมันเริ่มหายไป อาจจะลดการใช้พลาสติก

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      รุ่นอะไร ซื้อมาจากไหน
      ปกติตัวบอร์ดจะมีซองนะ

แต่แผ่นระบุจุดเสียบ หลัง ๆ ไม่เห็นแถมแล้ว ดูในเล่มคู่มือ

ถ้าพวกซองมันเริ่มหายไป อาจจะลดการใช้พลาสติก

GIGABYTE B750M DS3H DDR4 ครับ กล่องไม่ซีล บอร์ดใส่ซองครับแต่ก็ไม่ซีลซอง ผมดูตามรีวิวก็เป็นแบบนี้

อย่างอื่นนี่ผมบรรจงกรีดซีลแกะห่อ อันนี้แค่เปิดกล่องหยืบออกจากซองของก็อยู่ตรงหน้าล่ะ เลยเหวอๆหน่อย

Comment

จับคอมมาเป็นยี่สิบปี จะบอกว่ามันลดต้นทุนในส่วนแพ็คเกจกว่าเมื่อก่อนเยอะ สมัยก่อนนะ ตัวกล่องมันไม่เคยซีลอยู่แล้ว
        ตัวบอร์ดจะใส่ถุงกันไฟฟ้าสถิต ปากถุงจะปิดด้วยเทปกาว ไม่ได้รีดร้อนปิดสนิทนะ ประกันบางเจ้าจะแปะวอยด้วยการกรีดถุง
        มีแผ่นไดร์เวอร์แถม , มีสาย sata 2 -4 เส้น ห่อถุงให้ , แบ็คเพลทใส่ในถุงปิดสนิทต้องฉีก , คู่มือหนาปึด ครบทุกภาษา

แต่ปัจจุบันนะ เห็นท่านสมาชิกท่านนึงเอาให้ดู ถุงใส่บอร์ดเหลือถุงธรรมดา ซีลเทปเปล่ามิทราบ , คู่มือเหลือแค่ quick guide บาง ๆ
        สาย sata 1 เส้น , แบ็คเพลต
        Last edited by jonenike; 30 Sep 2023, 15:31:41.

Comment

ถุงห่อบอร์ดเค้าไม่ซีลกันร้อก = = ตั้งแต่ใหนแต่ไรแล้ว มีแค่เทปติดใว้นิดหน่อย
          Last edited by XsoeIIsJ; 30 Sep 2023, 23:15:57.

Comment

น่าจะซีลปิดปากถุงมาหน่อยก็ยังดี

M.2 slot 2 ไม่มี heatsink ไม่มีน็อต เป็นตุ่มพลาสติกงงๆ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
              ถุงห่อบอร์ดเค้าไม่ซีลกันร้อก = = ตั้งแต่ใหนแต่ไรแล้ว มีแค่เทปติดใว้นิดหน่อย
              ก็นั่งนึกอยู่มันเคยซีลตอนไหน

Comment

กล่องไม่เห็นซีลนะ ต่อให้ซีลยังไง ก็ต้องแกะมากรีดซองบอร์ดติดวอยด์อยู่ดี
                ที่จะมองว่าเป็นของใหม่หน่อย ก็ซองที่ห่อบอร์ดไว้ มีสติ๊กเกอร์ติดปากถุงไว้

Comment

Working...
                X