Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคลม PSU Gigabyte ต้องเป๊ะทุกอย่างไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เคลม PSU Gigabyte ต้องเป๊ะทุกอย่างไหม

เพิ่งรู้ว่าส่งเคลม PSU Gigabyte ต้องส่งสายไปด้วยทั้งหมด เพราะเข้าใจว่าเคลมแค่ตัว PSU และคาดหวังว่าจะได้รับเฉพาะตัว PSU กลับมา แต่ไม่ใช่ เขาไม่รับเคลมครับ
    ตอนนี้เลยต้องมาหาสายพ่วงให้ครบ มีใครทราบไหมครับว่า Gigabyte เขาจะเข้มตรวจว่าเป็นสายพ่วงที่มาจาก PSU Gigabyte จริงๆ เท่านั้นถึงจะรับเคลม หรือไม่ครับ เพราะใช้ปนกันหลายยี่ห้อ หรือแค่นับจำนวนให้ตรงกันก็พอ

ติดต่อเวบผู้ผลิตในต่างประเทศโดยตรงครับ ถ้าเค้าช่วยเหลือได้ ให้เค้าช่วยประสานงานมาที่บ.ในไทย
    ประเด็นให้ส่งสายกลับ อาจจะเป็นระเบียบเพื่อตรวจสอบการใช้งาน ว่าใช้สายอื่นใดจนเป็นปัญหาหรือไม่
    แต่ถ้าจะเอาให้ครบเพียงเพื่อทำเคลมใหม่ และขั้วสายของ PSU ไม่ได้มีความเสียหายใด ๆ
    ก็ลองพูดคุยว่า หากเคลมได้ เราก็ไม่เอาสายในกล่องที่แถมมา

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      ติดต่อเวบผู้ผลิตในต่างประเทศโดยตรงครับ ถ้าเค้าช่วยเหลือได้ ให้เค้าช่วยประสานงานมาที่บ.ในไทย
      ประเด็นให้ส่งสายกลับ อาจจะเป็นระเบียบเพื่อตรวจสอบการใช้งาน ว่าใช้สายอื่นใดจนเป็นปัญหาหรือไม่
      แต่ถ้าจะเอาให้ครบเพียงเพื่อทำเคลมใหม่ และขั้วสายของ PSU ไม่ได้มีความเสียหายใด ๆ
      ก็ลองพูดคุยว่า หากเคลมได้ เราก็ไม่เอาสายในกล่องที่แถมมา
      ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็รวบรวมส่งสายไปแล้ว ถ้ายังติดปัญหาจะลองทำตามที่แนะนำมาครับ

Comment

กี่ปีเสียครับตัวนี้

Comment

Gigabyte psu ในตำนาน

Comment

Originally posted by changnoi View Post
            กี่ปีเสียครับตัวนี้
            ซื้อเมื่อต้นปีนี้เองครับ ช่วงเก็บใบเสร็จไว้ลดภาษี

Comment

รุ่นอะไรครับ เมืองนอกเค้าจะเตือน ๆ กันอยู่ เรื่อง psu ยี่ห้อนี้
              แต่ก็หลายปีละนะ ตัวที่มีปัญหา
              ลองดูที่กล่อง เผื่อจะมีบอกปีผลิต
              ช่วงนึงเวบดังเอารุ่นที่มีคนเทสแจ้งปัญหามาลดราคา
              น่าจะมีคนซื้อไปใช้เยอะ เพราะราคาดี
              Last edited by taiseller; 22 Sep 2023, 00:51:51.

Comment

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                  รุ่นอะไรครับ เมืองนอกเค้าจะเตือน ๆ กันอยู่ เรื่อง psu ยี่ห้อนี้
                  แต่ก็หลายปีละนะ ตัวที่มีปัญหา
                  ลองดูที่กล่อง เผื่อจะมีบอกปีผลิต
                  ช่วงนึงเวบดังเอารุ่นที่มีคนเทสแจ้งปัญหามาลดราคา
                  น่าจะมีคนซื้อไปใช้เยอะ เพราะราคาดี
                  รุ่นนี้ครับ P750GM https://www.gigabyte.com/Power-Supply/GP-P750GM#kf ตัวนี้เลยครับ ตรงตาม video ข้างบน ถ้าได้เคลมคืนมา จะใช้งานจริงจังต่อดีไหมนี่

ส่วนกล่องดูรายละเอียดไม่ได้แล้วครับ ส่งไปหมดทั้งกล่อง (ดีนะที่เก็บไว้ - ผมว่านโยบายต้องมีกล่องไว้เคลมนี่มันส่อเจตนาไม่ดีนะ ในความหมายทั่วไปนะไม่เจาะจง และมันทำให้หลบสายตาคนที่บ้านไม่ได้ 555)
                  Last edited by toss2004; 22 Sep 2023, 08:19:13.

Comment

Originally posted by toss2004 View Post

รุ่นนี้ครับ P750GM https://www.gigabyte.com/Power-Supply/GP-P750GM#kf
                    ดูรายละเอียดไม่ได้แล้วครับ ส่งไปหมดทั้งกล่อง (ดีนะที่เก็บไว้ - ผมว่านโยบายต้องมีกล่องไว้เคลมนี่มันส่อเจตนาไม่ดีนะ ในความหมายทั่วไปนะไม่เจาะจง และมันทำให้หลบสายตาคนที่บ้านไม่ได้ 555)
                    ครับ

Comment

PSU ยี้ห้อนี้ขายดี และเห็นคนเคลมกันหลายคนละ
                      ถ้าจะเล่นเจ้านี้ต้อง gigabyte aorus เท่านั้น

Comment

PSU ดี ๆ นี่ใช้ยาว ๆ เลยนะ เป็นอะไหล่ที่ถ้าซื้อรุ่นดี ๆ แล้ว จะอัปเกรดคอมกี่รอบก็ใช้ได้เรื่อย ๆ
                        อย่าง Seasonic S12II นี่ซื้อสมัยยังไปเดินดูของที่pantip ก็ยังไม่พังสักที

Comment

ตอนประกอบเครื่องล่าสุด เกือบเลือกแล้ว เห็นว่าประกันยาวดี

ดีนะได้ Toughpower GF1 มาแทน

Comment

ของ จขกท เป็นล็อต 21 เลยไม่ได้เรียกคืนน่ะครับ
                            อาจจะแค่ซวยเสีย ถ้าได้ตัวใหม่ก็จะดีมาก แต่ถ้าซ่อมมาก็แอบเซ็ง หากสภาพไม่เรียบร้อย ต้องมาลุ้นกัน

Comment

Originally posted by toss2004 View Post

ซื้อเมื่อต้นปีนี้เองครับ ช่วงเก็บใบเสร็จไว้ลดภาษี
                              โห่ว ไปไวกว่ายี่ห้อ RAIDMAX AF600 ตัวเก่าของผมอีกครับ ทุกวันนี้ยังใช้ได้ปกติ

แต่รุ่นนี้ของ gigabyte มีปัญหาจริง เคยเกือบหน้ามืดจะซื้อเหมือนกัน เห็นราคาถูก
                              แต่มาซื้อ TT กับ SUPER FLOWER แทน

Comment

Working...
                              X