Announcement

Collapse
No announcement yet.

Psu ระเบิดตอนคอมปิดอยู่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Psu ระเบิดตอนคอมปิดอยู่ครับ

คือเรื่องมาจากน้องเล่นคอมอยู่ดีๆแล้วไฟดับเพราะเบรคเกอร์มันคัตเอาต์เอง(มันลงเฉพาะห้องของน้องด้วยครับ) สเปคคราวๆ 3070 ti psu 750w 80plus (ใช้มา 6ปี) ได้มั้ง i5-13400f ทีนี้พอไฟดับแล้วน้องผมก็บอกให้ผมดึงเบรคเกอร์ให้ผมก็ดึงให้ แล้วมันมีเสียงระเบิดมาจากห้องน้องผม ผมก็วิ่งขึ้นไปดูปรากฏว่าได้กลิ่นไหม้ๆมาจาก หลังคอม พอผมดมๆหา ได้กลิ่นมาจาก psu ผมถามน้องว่า ตอนระเบิดได้เปิดคอมมั้ย น้องตอบว่าไม่ได้เปิด ผมก็เลยเอา psu สำรองมาลองใส่แทนดู 650w บอร์ดไฟเข้าปกติ แสงสี มาครบ แต่การ์ดจอไม่ได้ทดสอบเพราะ สายพินไม่พอ ผมก็เลยหาสาเหตุว่าทำไมมันระเบิด ผมไปเห็นแบตสำรอง 1000va 500w ใส่กับปลั๊กสามตา ผมนี่ปวดหัวเลย น่าจะเกิดเพราะเหตุนี้ ตอนนี้ผมเลยจะถามว่า การ์ดจอจะพังมั้ยครับ psu ระเบิดตอนคอมปิดอยู่
    Last edited by Mikoto27; 19 Sep 2023, 10:31:52.

ควรระบุรุ่นและยี่ห้อ psu มาด้วย

ส่วนมาก psu ช็อต ไม่ค่อยเห็นว่าทำให้อะไรเสียนะ นอกจากตัวมันเอง หรือแย่หน่อยก็บอร์ดเสีย แต่ถ้าบอร์ดไม่เสีย การ์ดจอก็ไม่น่าเป็นไร

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      ควรระบุรุ่นและยี่ห้อ psu มาด้วย

ส่วนมาก psu ช็อต ไม่ค่อยเห็นว่าทำให้อะไรเสียนะ นอกจากตัวมันเอง หรือแย่หน่อยก็บอร์ดเสีย แต่ถ้าบอร์ดไม่เสีย การ์ดจอก็ไม่น่าเป็นไร
      Psu 80+ bronze itsonas winner 750w ครับ ตอนนี้ผมซื้อให้น้องใหม่แล้ว เป็น psu tt 850w gold กับ ups 900w ครับ เมนบอร์ดถ้าเสียไฟมันจะไม่เข้าใช่มั้ยครับ พวก cooler rgb ไฟที่แรม แต่ของผมพวกเมนบอร์ดติดแบบยาวๆไม่มีดับเลย ขอบคุณครับ psu ตัวเก่าใช้ตั้งแต่ ปี 14 ประกอบคอมได้ วันเดียวระเบิดซะแล้ว

Comment

Originally posted by Mikoto27 View Post

Psu 80+ bronze itsonas winner 750w ครับ ตอนนี้ผมซื้อให้น้องใหม่แล้ว เป็น psu tt 850w gold กับ ups 900w ครับ เมนบอร์ดถ้าเสียไฟมันจะไม่เข้าใช่มั้ยครับ พวก cooler rgb ไฟที่แรม แต่ของผมพวกเมนบอร์ดติดแบบยาวๆไม่มีดับเลย ขอบคุณครับ psu ตัวเก่าใช้ตั้งแต่ ปี 14 ประกอบคอมได้ วันเดียวระเบิดซะแล้ว
        mb ถ้าเสียก็มีทั้งไม่ติดเลย หรือติดแต่มีอาการผิดปกติแตกต่างกันไปตามความเสียหาย
        เรื่อง psu ถ้าเป็นแบรนด์นี้ หลายคนอาจจะไม่แปลกใจ แต่บางทีก็อาจจะเกิดจากสาเหตุอื่นร่วมด้วย ยิ่งอายุการใช้งานนาน อาจจะมีชิ้นส่วนอะไรเสื่อมเป็นเรื่องเกิดขึ้นได้

ตอนนี้ที่ว่าซื้อใหม่แล้ว ใช้งานได้ปกติหรือยัง ?
        UPS 900W ที่ว่ารุ่นอะไรครับ ได้ลองเทส 3070ti furmark หรือดึงโหลดสัก 80% peak ดูแล้วดึงปลั๊กไฟ/ตัดไฟบ้านออกหรือยังครับ ว่ามันรับโหลดสำรองไฟได้ไหม
        เพราะเห็นหลายคนเจอปัญหา W UPS สูง แต่รับโหลดการ์ดจอไม่ไหว อาจจะลองเทสที่ 50% ก่อนก็ได้ ถ้ายังรับไม่ไหว ดึงปลั๊กดับ อาจจะขอทำคืนสินค้าได้
        และถ้ามันสำรองไฟได้ใกล้เคียงสเปค จะได้มั่นใจว่าระบบสำรองไฟทำงานได้เมื่อต้องการ

Comment

ไอทีพินาศ ถ้าอย่างอื่นไม่พังตามไปด้วยถือว่าโชคดีมาก

Comment

Originally posted by Sukhoi47 View Post
            ไอทีพินาศ ถ้าอย่างอื่นไม่พังตามไปด้วยถือว่าโชคดีมาก
            Itsonas ีีระเบิด เลยเปลี่ยนมาใช้ Thermal take แล้วครับชัวร์ๆไปเลย ups ใช้ ของ zircon ครับ ดีนะตอนระเบิดไม่ได้เปิดคอม

Comment

Originally posted by Mikoto27 View Post

Itsonas ีีระเบิด เลยเปลี่ยนมาใช้ Thermal take แล้วครับชัวร์ๆไปเลย ups ใช้ ของ zircon ครับ ดีนะตอนระเบิดไม่ได้เปิดคอม
              UPS รุ่นอะไรครับ แนะนำให้เทสนะ ว่าใช้งานได้ตามสเปคไหม
              ของผมซื้อ Zircon 840W sinewave มา เหมือนเป็นของเก่าเก็บ ใช้งานไม่ได้ตามสเปคโหลดแค่ 400-500W จะทดสอบสำรองไฟไม่ผ่าน
              ติดต่อร้องเรียนอยู่พักนึง บ.จึงยอมเอารุ่นเดิมตัวใหม่มาเปลี่ยน ทีนี้เทสโหลด 600-700W ก็ไม่ดับครับ
              สเปคที่ใช้ตอนนั้น 12600k+3080
              ใช้งานมาแค่ 6-7 เดือน แบตพองเป็นลูกโป่งเลย ได้เคลมฟรีถึงบ้านไปที

Comment

Originally posted by taiseller View Post

UPS รุ่นอะไรครับ แนะนำให้เทสนะ ว่าใช้งานได้ตามสเปคไหม
                ของผมซื้อ Zircon 840W sinewave มา เหมือนเป็นของเก่าเก็บ ใช้งานไม่ได้ตามสเปคโหลดแค่ 400-500W จะทดสอบสำรองไฟไม่ผ่าน
                ติดต่อร้องเรียนอยู่พักนึง บ.จึงยอมเอารุ่นเดิมตัวใหม่มาเปลี่ยน ทีนี้เทสโหลด 600-700W ก็ไม่ดับครับ
                สเปคที่ใช้ตอนนั้น 12600k+3080
                ใช้งานมาแค่ 6-7 เดือน แบตพองเป็นลูกโป่งเลย ได้เคลมฟรีถึงบ้านไปที
                ขอบคุณกลับไปบ้านเมื่อไรจะลอง เทสเป็นอย่างแรกครับมาต่างจังหวัดต้องไปกลับไปเปลี่ยน วันที่ 2 เดือนหน้า กังวลอย่างเดียวว่า การ์ดจออย่าพังเลย T^T แต่ดูจากตรวจสภาพก่อนมาทำงานไม่มีรอยไหม้หรือกลิ่นไหม้มาจากพวกเมนบอร์ดเลย แต่กลิ่นจากน้อง itsonas กลิ่นไหม้แรงมาก 55555 ส่วนสำรองไฟที่ซื้อจาก advice UPS 1500VA/900W UPS SMI ZIRCON ตัวนี้ครับตอนแรกจะให้ทางร้านประกอบให้เลยแต่ไม่มีใครเฝ้ากลัวช่างสลับของใส่เลยกลับไปประกอบเองดีกว่า

Comment

พอไม่เป็น pure sine ก็กังวลว่ามันจะ สำรองไฟขณะโหลดหนัก ๆ ไม่ไหว ส่วนนึงก็เป็นเรื่องรูปแบบกระแสไฟด้วย อย่างก็ลองเทสดู ภายใน 7 วัน จะได้แจ้งขอคืนสินค้าได้

Comment

เคสนี้ผมโทษที่ UPS นะ ที่เจอส่วนมาก UPS ตัวดีพาวินาศซะเยอะกว่า PSU ระเบิดซะอีก

Comment

Originally posted by คิม View Post
                      เคสนี้ผมโทษที่ UPS นะ ที่เจอส่วนมาก UPS ตัวดีพาวินาศซะเยอะกว่า PSU ระเบิดซะอีก
                      คิดเหมือนผมเลยครับ ตอนเช้าตอนที่ยังไม่ได้ต่อกับ UPS เล่น 4-5 ชั่วโมงปกติ พอมาต่อกับ UPS เล่นได้ 3 ชัวโมงระเบิดแล้ว อาจจะจ่ายไฟไม่พอ

Comment

พอไม่เป็น pure sine ก็กังวลว่ามันจะ สำรองไฟขณะโหลดหนัก ๆ ไม่ไหว ส่วนนึงก็เป็นเรื่องรูปแบบกระแสไฟด้วย อย่างก็ลองเทสดู ภายใน 7 วัน จะได้แจ้งขอคืนสินค้าได้
                        ไม่ใช่ zircon แต่เป็น UPS 1500VA ADVICE Smart Plus ครับ

Comment

Working...
                        X