Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้ามีคอมประกอบปี 23 กับคอมประกอบเมื่อ 20 ปีที่แล้ว hdd รุ่น 20 ปี clone ใน vm

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้ามีคอมประกอบปี 23 กับคอมประกอบเมื่อ 20 ปีที่แล้ว hdd รุ่น 20 ปี clone ใน vm

ถ้ามีคอมรุ่นที่ประกอบปี 2023 กับคอมรุ่นที่ประกอบเมื่อ 20 ปีที่แล้วเอา hdd รุ่น 20 ปีมา clone ใน vm จะได้ไหม
    ผมจำลอง window xp ใน vm แล้วแต่อยากได้ข้อมูลทั้งหมดของ hdd ลูก 20 ปีที่แล้ว แล้วอยากสอบถามว่าโปรแกรมทำอพาร์เม้นท์ซึ่งมันใช้ได้แค่เครื่องนั้นเครื่องเดียว(เครื่อง 20ปี) มันจะมาใช้ใน vm ได้ไหม

โปรแกรมทำอพาร์เม้นท์ซึ่งมันใช้ได้แค่เครื่องนั้นเครื่องเดียว รันด้วย windows ตัวไหนครับ
    ถ้า win7 ก็น่าได้นะ ผมทำอยู่ โคลนด้วย Disk2vhd (เป็นโปรแกรมบัญชีที่ติด license)

เอามาใช้กับ hyper v
    Last edited by changnoi; 14 Sep 2023, 15:58:28.

Comment

Originally posted by closemost View Post
      ถ้ามีคอมรุ่นที่ประกอบปี 2023 กับคอมรุ่นที่ประกอบเมื่อ 20 ปีที่แล้วเอา hdd รุ่น 20 ปีมา clone ใน vm จะได้ไหม
      ผมจำลอง window xp ใน vm แล้วแต่อยากได้ข้อมูลทั้งหมดของ hdd ลูก 20 ปีที่แล้ว แล้วอยากสอบถามว่าโปรแกรมทำอพาร์เม้นท์ซึ่งมันใช้ได้แค่เครื่องนั้นเครื่องเดียว(เครื่อง 20ปี) มันจะมาใช้ใน vm ได้ไหม
      ต้องถามท่านก่อนว่า โปรแกรมทำอพาร์เม้นท์ที่ใช้ได้แค่เครื่องนั้นเครื่องเดียว มันมี License ผูกติดกับอะไรอยู่มั้ย ถ้าแค่ต้องใช้กับ WinXP น่าจะไม่มีปัญหา (ในความเป็นไปได้นะครับ หน้างานต้องดูอีกที)

แต่ผมจะยกตัวอย่างอันนึง เมื่อก่อนเคยดูแลพวกร้านอินเตอร์เน็ต มันจะมีอยู่โปรแกรมนึงจำชื่อไม่ได้ละ ที่เอาไว้คุมเครื่องจับเวลาคิดค่าบริการ จะมี License ผูกติดกับ s/n ของ HDD เครื่องนั้น ทีนี้พอ HDD นั้นตุยแบบไม่ทราบสาเหตุก็เอวังเลยครับ มีแต่เจ้าของ License ที่ซื้อไปเท่านั้นที่จะขอ Re-License ใหม่เพื่อไปใช้กับ HDD ตัวใหม่ กล่าวคือ ไม่สามารถนำโปรแกรมนั้นไปใช้กับเครื่องใดๆ ได้เลย

Comment

ผมเพิ่งได้โจทเดียวกับ จขกท เลยคับ ต้อง xp เท่านั้น ผมใช้ vmware vcenter converter โคลน os มารันบน vm ได้คับ พวก license ก้อไม่มีปันหาไรนะคับ

Comment

โปรแกรมตรวจไลเซ่นแบบไหน ระดับฮาร์ดแวร์หรือแค่ระดับซอฟต์แวร์ ลองสอบถามผู้จำหน่ายหรือผู้พัฒนา

Comment

VM ช่วยคุณได้ วินโดว์ 98 ยังจะรันเลย

Comment

Working...
            X