Announcement

Collapse
No announcement yet.

(ขอคำแนะนำด้วยครับ) คอมมีอาการค้างหน้าบูทวิโดแต่SSDใส่เครื่องอื่นปกติ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• (ขอคำแนะนำด้วยครับ) คอมมีอาการค้างหน้าบูทวิโดแต่SSDใส่เครื่องอื่นปกติ

คอมมีอาการค้างหน้าวิโดไม่ยอมบูท ขาCpuก็ไม่ล้ม เอาอุปกรณ์ทุกออกมาทำความสะอาดด้วยยางลบและน้ำยา ถอดSSDทั้งหมดออกแล้วใส่ usbที่มีวินโดก็ค้างหน้าโหลด แต่สามารถเข้าBiosได้ปกติ พยายามรีไบออสหลายรอบก็ไม่เป็นผม
    สเปค
    CPU Ryzen R7 5800x สงใส
    MB MSI x470 gameing plus สงใส
    Ram 16gb 8x2 ปกติ
    VGA GTX 1070 ปกติ
    PSU RM850x ปกติ

ลอง flash Bios ทับไปอีกรอบ แรมลองใส่แค่แถวเดียว

Comment

ลองแล้วครับ ค้างเหมือนเดิม แรมไบออสเห็นทั้ง2ตัวครับไฟดีบัคก็ผ่านปกติไม่มีแดงเลยครับ ถ่านไบออสก็เปลื่ยนใหม่แล้ว
      Last edited by แมวเมี้ยว; 10 Sep 2023, 17:40:28.

Comment

windows เพิ่งลงใหม่หรือเอาอันเก่ามา

Comment

อันของเครื่องตัวนี้เลยครับ แต่ลองถอด SSDออกหมดแล้วใส่USBจะลงวินโดใหม่ก็ค้างครับ
          Last edited by แมวเมี้ยว; 10 Sep 2023, 18:55:51.

Comment

windows บูตสร้างจากไหนครับ ตั้ง grt หรือ mbr

Comment

เป็น GPT ครับลองจากอีกเครื่องก็ปกติดี ตอนนี้สงใสเมนบอร์ด ไม่ก็cpu

Comment

ลองเอา os drive อีกเครื่องมารันเข้า os ผ่านไหมครับ

Comment

ลง OS ไม่ผ่าน อาการนี้คือไม่เสถียร ชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องก็มีไม่กี่อย่าง มี CPU , ram , MB ปกติก็เช็คแรมก่อนแหละ เพราะมันอ่อนไหว
                  กว่าตัวอื่น ๆ ส่วน CPU เสีย ที่เคยเจอคือมักจะเปิดไม่ติดเลย แต่คุณยังเปิดติด เข้าไบออสก็ได้ , ถ้าเมนบอร์ดก็มักจะเสียอาการรี ฯ เองมากกว่า

ลองหา memtest86 มารันดูก่อนละกัน

Comment

Working...
                  X