Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมแล้วเสียงคอมพิวเตอร์หาย ต้องรีสตาร์ทคอมเท่านั้นถึงจะกลับมา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกมแล้วเสียงคอมพิวเตอร์หาย ต้องรีสตาร์ทคอมเท่านั้นถึงจะกลับมา

อาการนี้เป็นมาเวลา 1 ปีกับอีก 7 เดือนแล้วนะครับ
    ถ้าเปิดคอมดูเว็บไซต์ ฟังเพลง ดูหนัง เสียงจะไม่หาย แต่ถ้าเล่นเกมเมื่อไหร่ซักประมาณ 10-15 นาทีเสียงจะหาย (อาการก่อนเสียงจะหาย ไฟคีบอร์ดจะดับ เม้าส์จะหลุด แล้วคอมจะค้างซักแปบ แล้วพอคอมหายค้าง เสียงจะหาย)

ตรงนี้ผมแก้โดยการ
    • เปลี่ยน Mainboard ใหม่แล้วก็ไม่หาย
    • เปลี่ยนการ์ดจอแล้วก็ไม่หาย
    • ลง Windows ใหม่ 4-5 รอบแล้วก็ไม่หาย
    อันนี้สเป็คคอมครับ

Gigabyte RTX 3080 10GB
    INTEL i7-12700K Turbo 5.0GHz
    Gigabyte Z690
    RAM 16GB DDR4 2666MHz
    CORSAIR iCUE H100i ELITE CAPELLIX 240MM WHITE
    M.2 1TB
    SILVERSTONE DA850 850W 80+ GOLD
    CORSAIR 4000D TG WHITE

ตรงนี้ถ้าแนะนำร้านที่สามารถไล่เช็คอาการได้จะยิ่งดีครับ ผมไม่รู้จะแก้ยังไงแล้ว
    แถว Fortune หรือ กทม. แถวสยามได้หมดครับ

ถอดการ์ดจอ ใช้ igpu ทำงานมีอาการไหม ถ้ามีอาการก็ไม่เกี่ยวกับ gpu
    มี storage อื่นรัน os ไหม ลองเทสดู
    เทสใส่แรมทีละตัว ดูว่ายังมีอาการไหม
    หา psu มาสลับเทส

Comment

ลองหา External sound card มาลองเทสดูครับ

Comment

บอร์ดเปลียนแล้ว การ์ดจอเน่าเปล่า...เล่นเกมส์เสียงหาย ลองเปลี่ยนการ์ดจอ ไม่มีก็ IGPU เล่นเกมส์ดู

Comment

Working...
        X