Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหา PC หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหา PC หน่อยครับ

อาการมีประมาณนี้ครับ เวลาเล่น Fifa23 ไปประมาณสัก 2-3 แมตช์ จะดับไปเลยครับ ดับแบบดื้อๆไปเลย
    แต่ถ้าเล่นเกมอื่นๆ สามารถเล่นได้ปกติครับ ไม่ชัวร์ว่าเกิดจาก Fifa23 มันใช้ cpu มากเกินไปรึเปล่า
    หรือเป็นที่ เมนบอร์ด เป็นไปได้มั้ยครับ เพราะบางทีมีอาการเปิดไม่ติด ถอดแรมเข้าออกใส่ใหม่จึงปกติ

Spec ครับ
    CPU: ryzen5 2600
    MB: Asrock B450m steel legend
    VGA : rtx2070s
    Ram : Kingston 8x2 16GB
    SSD : 2 ลูก
    psu : Raidmax RX-700AF

psu : Raidmax RX-700AF ผู้ต้องสงสัย

Comment

Originally posted by good11 View Post
      psu : Raidmax RX-700AF ผู้ต้องสงสัย

750w มีตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ จริงๆอันนี้โดนร้านยัดใส่มาให้

Comment

ดับไปดื้อ ๆ เวลา gpu โหลด ( ลองรัน furmark สักรอบ )
        ให้มอง การ์ดจอ และ psu
        ปกติสลับเทสก็น่าจะรู้ผลไว
        แต่หากไม่มีอะไหล่
        ให้ลดไฟลด clock gpu ลงให้ต่ำ ๆ แล้วเทส ถ้าไม่ดับ
        จะได้ตัดเลือกแค่ การ์ดจอ และ psu ยังไม่ต้องไปไล่ตัวอื่น
        อย่าลืมถอดขั้วไฟเลี้ยง ตรวจสภาพขั้วใส่ใหม่ แล้วค่อยเทส

ถ้าจะเทสแรม ใส่เทสทีละตัว

ส่วนถ้าจะสลับอะไหล่ ให้หายืม psu มาสลับเทสก่อน 550W-600W ก็ได้ รัน furmark สักรอบว่าดับไหม
        ลองยกเคสไปร้านคอมก็ได้ ให้เค้าลองหา PSU มาเทส
        ถ้ายังดับอาการเดิม อาจจะต้องหาการ์ดจออื่นมาสลับเทส

Comment

ไม่รู้พอช่วยได้หรือเปล่า ผมใช้บอร์ด Asrock z690 Steel Legend ก่อนหน้าย้ายบ้านทำงานได้ปกติ
          พอย้ายบ้านมาเปิดอาการแรกไม่รับแรม ถอดขัดแรมใส่กลับกดสวิทซ์ ไฟบอร์ดวิ่งกระพริบกดเปิดเครื่องไม่ได้ คิดว่าบอร์ดไปซะแล้ว กดเปิด-ปิดไปมาติดขึ้นมา
          ใช้งานได้สักพักอาการเหมือน จขกท. แต่ของผมเป็นที่เกมส์ Hogwart Legacy ใช้ไปสักพักทีนี้ไม่แค่เฉพาะเปิดเกมส์แล้ว ใช้ไปธรรมดาสักพักมันก็ดับเหมือนกัน
          พอดับไปแล้วเปิดสวิทซ์ไฟขึ้นมาไฟบอร์ดก็กระพริบอีก ผมงมจนจะเอาบอร์ดไปเคลมจนใช้วิธีสุดท้ายถอดทุกอย่างที่มีอยู่บนเมนบอร์ดแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ สรุป มันกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมครับ
          ไม่มีอาการดังก่อนหน้านี้อีกเลย คาดว่าอาจจะเป็นตอนขนย้ายทำให้สายหรืออะไรที่ต่ออยู่มันคลายออก ซึ่งผมสงสัยที่สาย 24Pin ครับ
          Spec คอมผม
          CPU : i5-13600k
          M/B : Asrock z690 Steel Legend
          Ram : DDR4 32GB Bus3600 Corsair Vengeance Pro RS
          VGA : Galax 4080 SG
          SSD : M.2 1 TBx2 Ea
          PSU : Corsair HX1200

Comment

Originally posted by gis View Post
            ไม่รู้พอช่วยได้หรือเปล่า ผมใช้บอร์ด Asrock z690 Steel Legend ก่อนหน้าย้ายบ้านทำงานได้ปกติ
            พอย้ายบ้านมาเปิดอาการแรกไม่รับแรม ถอดขัดแรมใส่กลับกดสวิทซ์ ไฟบอร์ดวิ่งกระพริบกดเปิดเครื่องไม่ได้ คิดว่าบอร์ดไปซะแล้ว กดเปิด-ปิดไปมาติดขึ้นมา
            ใช้งานได้สักพักอาการเหมือน จขกท. แต่ของผมเป็นที่เกมส์ Hogwart Legacy ใช้ไปสักพักทีนี้ไม่แค่เฉพาะเปิดเกมส์แล้ว ใช้ไปธรรมดาสักพักมันก็ดับเหมือนกัน
            พอดับไปแล้วเปิดสวิทซ์ไฟขึ้นมาไฟบอร์ดก็กระพริบอีก ผมงมจนจะเอาบอร์ดไปเคลมจนใช้วิธีสุดท้ายถอดทุกอย่างที่มีอยู่บนเมนบอร์ดแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ สรุป มันกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมครับ
            ไม่มีอาการดังก่อนหน้านี้อีกเลย คาดว่าอาจจะเป็นตอนขนย้ายทำให้สายหรืออะไรที่ต่ออยู่มันคลายออก ซึ่งผมสงสัยที่สาย 24Pin ครับ
            Spec คอมผม
            CPU : i5-13600k
            M/B : Asrock z690 Steel Legend
            Ram : DDR4 32GB Bus3600 Corsair Vengeance Pro RS
            VGA : Galax 4080 SG
            SSD : M.2 1 TBx2 Ea
            PSU : Corsair HX1200
            "ไฟบอร์ดวิ่งกระพริบกดเปิดเครื่องไม่ได้" ไอ้อาการนี้ผมก็เจอครับ ตกใจเล็กน้อยเลยตอนนั้น

Comment

Originally posted by shinobiz13 View Post

"ไฟบอร์ดวิ่งกระพริบกดเปิดเครื่องไม่ได้" ไอ้อาการนี้ผมก็เจอครับ ตกใจเล็กน้อยเลยตอนนั้น
              เห็นว่าเป็นบอร์ด Series Steel Legend เหมือนกัน อาการแบบนี้อาจจะเป็นอาการเฉพาะบอร์ด Series นี้หรือเปล่าหนอ

Comment

Working...
              X