Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามขนาดเครื่องสำรองไฟครับ(UPS)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามขนาดเครื่องสำรองไฟครับ(UPS)

สเป็ค CPU -- I5-8400
    GPU -- GTX-1070oc
    จอ -- MSI G24Series 23.8''
    ตอนนี้ใช้ UPS APC Back ups 1100 แล้ว ups ดับ
    อันนี้เกิดจาก UPS ไฟไม่พอใช่ไหมครับ

UPS อายุกี่ปี ?
    ใช้ PSU รุ่นอะไร ?
    ก่อนหน้านี้เคยสำรองไฟโดยไม่ดับไหม ?
    ขณะเทส GPU โหลดแค่ไหน ?

Comment

UPS ใช้มานานหลายปีอยู่ครับ เพิ่งจะเปลี่ยนแบตไปได้ไม่นานครับ
      PSU ตอนนี้ใช้ Thermaltake 650w 80+
      ตอนเปลี่ยนแบตวันแรกๆใช้งานปกติดีครับ เพิ่งจะเริ่มมีอาการเมื่อไม่กี่วันนี้เอง
      ตอนที่ดับใช้แค่ดูยูทูปครับ

Comment

ถ้าบอกว่าดูยูทูบก็ไม่สำรองไฟ ไม่น่าเกี่ยวกับไฟไม่พอ
        มันจะมีบางกรณีที่จังหวะไฟดับ ตัว PSU จะตัดตัวเอง อาจจะเป็นรูปแบบคลื่นที่ออกมาจาก UPS
        ต้องดูว่าจังหวะดับ UPS ดับตัวลงไหม ถ้า UPS ดับ ผมว่าปัญหาอยู่ที่ UPS เอง ไม่เกี่ยวกับไฟไม่พอ

ลองถอดการ์ดจอ แล้วเทสด้วย igpu
        ดึงไฟบ้านออก ว่า UPS จะยังสำรองไฟไหม

ถ้า UPS ปกติ ต่อให้ไม่ใช่ pure sine ก็น่าจะพอสำรองไฟไม่ดับในทันทีนะ
        ลองถอดแบตออกแล้วใส่ใหม่ ตรวจสอบขั้วด้วย

Comment

เดี๋ยวเย็นนี้จะกลับไปลองแกะเครื่องเช็คแบตใหม่อีกรอบครับ
          ขอบคุณมากๆครับพี่

Comment

ของผม แบบ pure sine ซื้อแบตมาเปลี่ยนเองเหมือนกันครับ ขนาดเดียวกันกับของเดิม แต่คนละยี่ห้อ
            ก็เจอปัญหาสำรองไฟไม่ได้เท่าเดิม เมื่อก่อนโหลด 600W สำรองไฟได้สบาย ๆ
            แต่หลัง ๆ รับได้ไม่ดับที่โหลด 400W UPS ถ้าเกินนี้จะดับเวลาไฟตก
            สุดท้ายไม่ได้เป็นที่แบตเสื่อม เพราะแบตเดิมอายุ 2 ปีก็รับได้ที่ 400W ช่างบอกว่าเป็นที่ตัวอะไรนี่แหล่ะ จำไม่ได้ละ
            ก็เลยซื้อใหม่แทน เพิ่มตังต่างจากซ่อมอีกพันกว่าบาท

Comment

Working...
            X