Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทาซิลิโคนใหม่ แล้วคอมเปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทาซิลิโคนใหม่ แล้วคอมเปิดไม่ติด

ขอเกริ่นก่อนนะครับ แรกเริ่มเดิมทีคอมสามารถใช้งานได้ปกติ ไม่มีปัญหาใดๆ

จากนั้นผมได้ทำการแกะเอา CPU มาทาซิลิโคนใหม่ ติดชุดน้ำปิดกลับเข้าไปเหมือนเดิม พอกดสวิตช์เปิดเครื่อง ไฟ power ติดขึ้นมาไม่ถึง 1 วินาที ก็ดับไปเลย จากนั้นผมเลยลองเช็คดูมาพบว่าบอร์ดที่ใช้งาน พินล้มไป 3 ขา เลยไปหาบอร์ดมือ 2 มาเปลี่ยน หลังจากเปลี่ยนบอร์ดใหม่ตอนนี้กดสวิตช์เปิดเครื่องแล้ว ไม่ติดเลย ไฟ power ก็ไม่ติด พัดชมต่างๆไม่หมุน แต่ไฟบนบอร์ดติดกระพริบช้าๆ

ลองเอาคลิปลวดมาต่อกับ PSU เพื่อทดสอบ พัดลมก็หมุนปกติ ลองถอด CPU / GPU เปิดเครื่องก็นิ่ง พอจะหาสาเหตุได้มั้ยครับว่าเกิดจากอะไร ตอนนี้ไม่รู้จะไล่ตรงไหนแล้วน่ะครับ

สเปคเครื่อง
    CPU : Intel i5-6500
    M/B : Asus H170 Pro Gaming (อันเก่า) / Asus Z170 Pro Gaming (อันใหม่)
    GPU : Zotac GTX1060
    Ram : Corsair 32Gb/2133 (8Gb*4)
    PSU : Corsair CM750

clearCmos หรือยัง

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      clearCmos หรือยัง
      ลองแล้วครับ ไม่หายครับ

Comment

ลองใช้แว่นขยายส่อง Pin Socket CPU อีกครั้งแบบละเอียดอีกทีครับ อาจมีล้มอีก ขาเดียวก็มีผลนะครับ ผมเป็นมาแล้ว ทั้งเปิดสวิทพาวเวอร์แป๊บเดียวแล้วดับเลย แบบบูธไม่ขึ้น หรือ แม้แต่ แรมมีปัญหา ไม่วิ่ง Dual ใส่ 4 แถว ไม่บูธ หรือ เสียบ SSD M2.ไม่เห็น

ลองดูครับ อ้ออีกอัน CPU Fan ไม่ว่าจะขาหลวม หรือชุดน้ำมีปัญหา เครื่องไม่บูธให้ก็มีนะครับ เป็นข้อมูลให้ลองหลายๆทางครับ เอาใจช่วยครับ

Comment

mb อีกตัว ที่เอามาเปลี่ยน ยังใช้ได้ปกติไหมนี่สิ
          ลองถอดมาสลับเทสนอกเคส
          ชอตจัมเปอร์แทนการกดสวิตซ์ดูสักรอบ
          จริง ๆ ไม่ต้องใส่ cpu หรือใส่แรม มันก็ควรมีไฟเข้า

ถ้าไม่ติดเลย คงต้องพึ่งร้าน

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ตอนนี้คิดว่าคงจะยกไปร้านให้เค้าเช็คดูดีกว่า ทำเองจนหมดปัญญาทำน่ะครับ

Comment

Working...
            X