Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูเสปคให้หน่อยครับ คอมเล่น Hogword Lagacy กระตุกเป็นระยะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แรม 16 ไม่พอครับ เกมนี้

Comment

Originally posted by chat1262 View Post
      เห็นหัวข้อเกมส์ พอดีกำลังจะซื้อเกมส์มาเล่นแต่กังวล SPEC
      ขอถามครับ SPEC ผม
      INTER I3 9100F
      RAM 16 GB
      SSD SATA 512 GB
      GTX 1660 6GB
      ปรับกลางๆ พอเล่นได้ไหมครับ ถึง 60 FPS ไหม
      สบายครับ
      FX8370 + GTX1660
      RAM 32 GB
      M.SATA 1 TB
      ปรับกลาง+สูงได้บางอัน
      แต่ไป ultra ไม่ไหว

Comment

Nvidia Driver ค่อนข้างดีขึ้นหลังอัพเดทเมื่อปลายเดือน มิถุนายน ที่ลองปรับใหม่เนื่องจาก ค่าแนะนำปรับเกมของ Nvidia มันเปลี่ยนไป ปัจจุบันปรับ Ultra ได้เกือบทุกหัวข้อแล้ว โดยที่ปรับ DLSS แบบ Performance ได้ลื่นแล้ว โดยแรกๆปรับได้แค่ High DLSS ปรับแค่ Balance ถึงจะลื่น โดยที่ Hardware เหมือนเดิมไม่มีการปรับเปลี่ยนอะไร

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
          แรม 16 ไม่พอครับ เกมนี้
          ท่านเจ้าของกระทู้น่าจะเก่ง Hardware มากพอตัวนะท่าน เค้าไม่ได้ใช้แรมแค่ 16GB
          แต่ท่านเจ้าของกระทู้เค้าใช้ 2 แผงทำ Dual Channel DDR4 ครับ แปลว่า 32GB ครับ
          ซีพียูดีมาก หายใจรดต้นคอ R5 5600 การ์ดจอก็เทพ อะไรๆ ก็ไม่ได้กากเลยสักอย่าง
          ดังนั้น อาจต้องทำตามเพื่อนๆ สมาชิกแนะนำ คือ ปรับการตั้งค่า รวมทั้ง Update Driver
          ตามที่ท่าน bundith_ball แนะนำไว้ น่าจะแก้ปัญหาได้บ้างมั้งครับ
          ซึ่งผมก็มโนเอาเองว่า nVIDIA อาจ Optimize ด้วยการลดความละเอียดบริเวณสภาพแวดล้อม
          ที่ยากต่อการสังเกต ให้คอมพิวเตอร์มีภาระลดลง FPS อาจดีขึ้นบ้าง
          ผมหนีไปค่ายแดงแล้ว แอบคาดหวังว่าจะมี MOD Driver ดีๆ แบบนี้ให้ใช้บ้างจัง แหะๆ

Comment

Originally posted by Cel-T1.2A View Post

ท่านเจ้าของกระทู้น่าจะเก่ง Hardware มากพอตัวนะท่าน เค้าไม่ได้ใช้แรมแค่ 16GB
            แต่ท่านเจ้าของกระทู้เค้าใช้ 2 แผงทำ Dual Channel DDR4 ครับ แปลว่า 32GB ครับ
            ซีพียูดีมาก หายใจรดต้นคอ R5 5600 การ์ดจอก็เทพ อะไรๆ ก็ไม่ได้กากเลยสักอย่าง
            ดังนั้น อาจต้องทำตามเพื่อนๆ สมาชิกแนะนำ คือ ปรับการตั้งค่า รวมทั้ง Update Driver
            ตามที่ท่าน bundith_ball แนะนำไว้ น่าจะแก้ปัญหาได้บ้างมั้งครับ
            ซึ่งผมก็มโนเอาเองว่า nVIDIA อาจ Optimize ด้วยการลดความละเอียดบริเวณสภาพแวดล้อม
            ที่ยากต่อการสังเกต ให้คอมพิวเตอร์มีภาระลดลง FPS อาจดีขึ้นบ้าง
            ผมหนีไปค่ายแดงแล้ว แอบคาดหวังว่าจะมี MOD Driver ดีๆ แบบนี้ให้ใช้บ้างจัง แหะๆ
            ขออภัยด้วยครับ ตาฝาดดูผิด
            เอาจริงๆ ผมเห็นนานแล้วละ แต่ขี้เกียจแก้

Comment

จงออกแสวงหา 3700X

Comment

ด้วยความเคารพครับ เผื่อเป็นวิทยาทานให้ผมที่มีคอมเก่าๆสเปคคล้ายท่านเจ้าของกระทู้แค่การ์ดจอคนละสีระดับเดียวกัน

ความต่างของ 3600 vs 3700 มากถึง 0.55% จะแก้กระตุกในทางวิทยาศาสตร์ได้จริงหรอครับ

อ้างถึง AVG1080p UQ 177.8FPS vs 178.8FPS CPU impact 0%

เปรียบเทียบ RTX 3070 Ti - GPUCheck Thailand / เมืองไทย

https://www.gpucheck.com/th-thb/comp...5-13600k/ultra

ภาพปลากรอบ

Comment

บางคนมองข้ามเรื่องของ ver.ไดว์เวอร์ มีปัญหาทั้งเขียวทั้งแดง เป็นแค่บางเกมส์เขียวจำ ver.ชั่นไม่ได้แล้วใช้อันเก่า 60fps เล่นๆพอดันอัพใหม่เท่านั้นเหละกระตุกเป็นเจ้าเข้า...แดงสดๆร้อนๆเลยใช้ 23.5.1 god of war finalfantasy7 60fps ลื่นๆ...พออัพ 23.7.1 เท่านั้นเหละกระตุกเป็นเจ้าเข้าทั้ง 2เกมส์ เกมส์อื่นดันไม่เป็นพอย้อนกลับเล่นได้ปกติ

ปล.อาจไม่เป็นทุกคน อาจไม่เป็นทุกเครื่อง เพราะสเปกคอมแต่ละคนองค์ประกอบต่างกันโดนสิ้นเชิง ... ส่วนตัวแนะนำให้หา ver.ตัวที่เล่นได้ปกติ

Comment

Originally posted by ssk View Post
                    จงออกแสวงหา 3700X

ถ้าจะเปลี่ยน CPU จริงๆ คงไป R7 5800x3D สุดทาง AM4 อิอิ

Comment

Originally posted by Cel-T1.2A View Post

ผมแค่ งูๆปลาๆ หาข้อมูลจากในบอร์ดนี้มาหลายปี เท่านั้นแหละครับ

Comment

Working...
                      X