Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูเสปคให้หน่อยครับ คอมเล่น Hogword Lagacy กระตุกเป็นระยะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูเสปคให้หน่อยครับ คอมเล่น Hogword Lagacy กระตุกเป็นระยะ

ตามหัวข้อเลยครับ เสปคดังนี้
    CPU: Ryzen 5 3600
    M/B: X570 Aorus Elite
    Ram: 16GB/3200 X 2 แถว
    VGA: RTX3070TI 8 GB
    M.2: 256 GB < ลง Windows
    M.2: 512 GB < ลงเกม
    PSU: Thermaltake 750W Gold

จอ 1080P 144Mhz ปรับ High เปิด DLSS เปิด RT ตามค่าแนะนำของเกม ช่วงแรกไม่มีปัญหาลื่นปรื๊ด เริ่มกระตุกตอน เข้าโรงเรียน โดยเฉพาะตอนเป็น CG จากนั้นเป็นต้นมา เดินในโรงเรียนก็มีกระตุกเป็นระยะๆ เฟรมเรท 10 - 108

จากนั้นก็ลองปรับตั้งค่าเกมใหม่ ปิด RT ทั้งหมด แต่ความละเอียดยัง High อยู่ กระตุกลดลงมาก แต่ก็ยังมี ตอน CG และ ตอนบู้ชุลมุน เฟรมเรท 10-144 (ตอนกระตุกลงไปต่ำสุดเลย)

ปรับตั้งค่าใหม่ เป็น Medium ก็ยังมีกระตุก ในส่วน CG เฟรมเรท 10-144 (ตอนกระตุกลงไปต่ำสุดเลย) สุดที่ 144 เนื่องจากตั้งค่าเกมไว้เท่านั้น

เลยรู้สึกไม่ใช่ละ เสปค Recommend ก็ผ่านหมด ดูจาก MSI Burner CPU และ GPU ทำงานไม่เต็มที่เลย ประมาณ 60 - 70% ความร้อนปกติดี เลยถามถามเพื่อนๆว่าจะเป็นที่อะไร ส่วนตัวคาดว่าจะ CPU อยากขอความคิดเห็นครับ

***เกมอื่นลื่นไม่มีกระตุกให้เห็นเลย เกมนี้มันร้ายจริงๆ***
    ขอบคุณครับ

ลองเทสกับเกมอื่นที่โหลด gpu หนักๆ
    ว่ามีอาการเดียวกันไหม

การ์ดจอมือสองหรือไม่
    ใช้มานานหรือยัง

ลองคุมเฟรมไม่ให้เกิน 60
    แล้วดูว่ามีอาการเหวี่ยงลงมาต่ำหรือไม่

ต่อไฟเลี้ยงการ์ดจอคนละเส้นหรือยัง

เห็นบางคนเจออาการเฟรมตกแบบนี้กับเกมนี้
    มีแนวทางแก้ไขใน YouTube หลายทางอยู่

Comment

Originally posted by taiseller View Post

ลองเทสกับเกมอื่นที่โหลด gpu หนักๆ
      ว่ามีอาการเดียวกันไหม

ตอบ ไม่เป็นนะครับ Cyberpunk ปรับสุด ก็ลื่นดีครับ

การ์ดจอมือสองหรือไม่
      ใช้มานานหรือยัง

ตอบ มือสองครับ ใช้มาน่าจะเกือบปี ยังใหม่อยู่ในประกันครับ

ลองคุมเฟรมไม่ให้เกิน 60
      แล้วดูว่ามีอาการเหวี่ยงลงมาต่ำหรือไม่

ตอบ เดี๋ยวลองดูคืนนี้ครับ

ต่อไฟเลี้ยงการ์ดจอคนละเส้นหรือยัง

ตอบ ต่อไฟเลี้ยงแยกอยู่ครับ

เห็นบางคนเจออาการเฟรมตกแบบนี้กับเกมนี้
      มีแนวทางแก้ไขใน YouTube หลายทางอยู่

ตอบ ดูอยู่และลองหลายวิธี ยังไม่หายครับ ตั้งค่าใน Windows UpPatch แก้กระตุก

ขอบคุณมากครับ ว่าจะลองปรับเฟรมให้ต่ำลงดู แล้วถ้ายังไม่หาย อาจจะลองลงใหม่ อัพเดทแพทซ์ ใหม่ ดูครับ

Comment

แก้วิธีไหนไม่ได้ อย่าลืมคืนค่ากลับนะ
        ยังไงอย่าลืม DDU ดูด้วยครับ

Comment

ลองให้มันโหลด shader ใหม่ดู น่าจะอยู่ในตั้งค่านะ

Comment

ดู vram การ์ดจอตอนเล่นก่อนครับว่ากินไปเท่าไหร่ ถ้าซัดเต็ม 8 GB แล้วก็น่าจะใช่ vram ไม่พอ เฟรมมักจะตกลึกแบบนี้

Comment

สรุปที่ ไปลองดูจากคำแนะนำ หลายๆท่าน
              สรุปว่าเล่นลื่นได้แล้ว
              ไปตั้งค่า DLSS เป้นแบบ Balance ตอนแรกตั้งเป็น Performance
              ปิด RT ทั้งหมด
              เฟรมเรท ตั้งที่ 60
              ความละเอียด High
              ลองดูเมื่อวาน 1 ชั่วโมง ไม่กระตุกแล้ว

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Originally posted by NewasH View Post
                ดู vram การ์ดจอตอนเล่นก่อนครับว่ากินไปเท่าไหร่ ถ้าซัดเต็ม 8 GB แล้วก็น่าจะใช่ vram ไม่พอ เฟรมมักจะตกลึกแบบนี้
                มีส่วนครับ กิน VRAM เกือบเต็มตลอดเลยครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Sukhoi47 View Post
                  ลองให้มันโหลด shader ใหม่ดู น่าจะอยู่ในตั้งค่านะ
                  หลังจากตั้งค่าแล้วผมจะออกเกมแล้วเข้าใหม่ทุกครั้งครับ ขอบคุณครับ

Comment

น่าจะสะดุดเพราะ ray ไหมครับ
                    ผมใช้ rx 5700 xt ปรับ ultra ทุกอันลื่นๆ เลยครับ ตอนแรกใช้ gtx 1660 ปรับได้แค่ mid-high
                    cpu amd fx8370
                    ram 32
                    psu tt850w

Comment

Originally posted by changnoi View Post
                      น่าจะสะดุดเพราะ ray ไหมครับ
                      ผมใช้ rx 5700 xt ปรับ ultra ทุกอันลื่นๆ เลยครับ ตอนแรกใช้ gtx 1660 ปรับได้แค่ mid-high
                      cpu amd fx8370
                      ram 32
                      psu tt850w
                      ขอบคุณครับ ที่มาแชร์กัน ผมปรับ Ultra ได้บางข้อ และ ต้องปิด RT ครับ อย่างน้อยก็ไม่ต้องกังวลเรื่อง CPU เพราะในใจสงสัย CPU ตัวเอง และ มั่นใจในการ์ดจอมากไป แต่การเล่นก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ พอใจในความลื่น ถึงจะไม่ Ultra
                      มัวแต่จะปรับแต่งให้สุดไม่ได้เล่นกันพอดี แต่ก็เจ็บจี๊ด นิดนึง เพราะเสปคเราใหม่กว่า แต่ประสิทธิภาพด้อยกว่าซะงั้น

Comment

Originally posted by bundith_ball View Post

ขอบคุณครับ ที่มาแชร์กัน ผมปรับ Ultra ได้บางข้อ และ ต้องปิด RT ครับ อย่างน้อยก็ไม่ต้องกังวลเรื่อง CPU เพราะในใจสงสัย CPU ตัวเอง และ มั่นใจในการ์ดจอมากไป แต่การเล่นก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ พอใจในความลื่น ถึงจะไม่ Ultra
                        มัวแต่จะปรับแต่งให้สุดไม่ได้เล่นกันพอดี แต่ก็เจ็บจี๊ด นิดนึง เพราะเสปคเราใหม่กว่า แต่ประสิทธิภาพด้อยกว่าซะงั้น
                        หลักๆ ผมว่าเป็นที่เกม optimize มากากด้วยครับ จริงๆ ก็ไม่ควรกินสเปคเวอร์วัง การ์ดจอ rtx 3070ti แรงเหลือเฟือแล้วครับ
                        อยากให้ไปลองเทสอีกเกม Wo Long: Fallen Dynasty เกมนี้เครื่องผมปรับ Ultra ไม่ไหว น่าจะไปคอขวดที่ CPU เก่าแก่ FX8370 นี่และครับ
                        มีแพลนอยากจะอัพไป AM5 ทีเดียว แต่ราคาช่างแรงซะเหลือเกิน

Comment

Originally posted by changnoi View Post

หลักๆ ผมว่าเป็นที่เกม optimize มากากด้วยครับ จริงๆ ก็ไม่ควรกินสเปคเวอร์วัง การ์ดจอ rtx 3070ti แรงเหลือเฟือแล้วครับ
                          อยากให้ไปลองเทสอีกเกม Wo Long: Fallen Dynasty เกมนี้เครื่องผมปรับ Ultra ไม่ไหว น่าจะไปคอขวดที่ CPU เก่าแก่ FX8370 นี่และครับ
                          มีแพลนอยากจะอัพไป AM5 ทีเดียว แต่ราคาช่างแรงซะเหลือเกิน
                          Wu Long ปรับสุดได้หมดครับ เปิด RT ได้หมด ไม่มีปัญหาครับ แต่เกมนี้ ถ้าจะไม่เข้ากัน ขนาด แอฟ Nvidia แนะนำตั้งค่า ยังให้ปรับแค่ High และ Ultra ประมาณ 2-3 หัวข้อ บางข้อให้ปรับ Mid ด้วยซ้ำครับ

Comment

เห็นหัวข้อเกมส์ พอดีกำลังจะซื้อเกมส์มาเล่นแต่กังวล SPEC
                            ขอถามครับ SPEC ผม
                            INTER I3 9100F
                            RAM 16 GB
                            SSD SATA 512 GB
                            GTX 1660 6GB
                            ปรับกลางๆ พอเล่นได้ไหมครับ ถึง 60 FPS ไหม

Comment

Originally posted by chat1262 View Post
                              เห็นหัวข้อเกมส์ พอดีกำลังจะซื้อเกมส์มาเล่นแต่กังวล SPEC
                              ขอถามครับ SPEC ผม
                              INTER I3 9100F
                              RAM 16 GB
                              SSD SATA 512 GB
                              GTX 1660 6GB
                              ปรับกลางๆ พอเล่นได้ไหมครับ ถึง 60 FPS ไหม
                              เล่นได้ครับถ้าไม่ปรับสุด
                              เพราะผมเล่นอยู่
                              i7 3770
                              ram 16
                              vga rx 570
                              ปรับต่ำ ผสม กลางบ้าง เฟรมอยู่ที่ 60 ครับ

Comment

Working...
                              X