Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำเมาส์เกมมิ่งหน่อยครับ หรือไม่เกมก็ได้ ใช้หลายตัวไม่ทนเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำเมาส์เกมมิ่งหน่อยครับ หรือไม่เกมก็ได้ ใช้หลายตัวไม่ทนเลย

คือ ใน 1 ปี เครมไป 2 รอบแล้วกับเมาส์

ตัวที่ใช้คือ Corsair Harpoon ในรอบ 1 ปี เครมไปแล้วรอบนึง แล้วตอนนี้เมาส์เบิ้ลอีกแล้ว ยังไม่ครบปีเลย

อีกตัว Corsair Katar เมาส์ไม่เบิ้ล แต่สกอเมาส์ดังอี๊ดๆ ตัวนี้ใช้มาปีกว่า

ส่วน Logitech ผมเคยใช้ G502 Hero อยู่ได้ปีกว่า บินเหมือนกัน

Razer ใช้ Deathadder อันนี้ไม่ถึงปีบิน เบิ้ล

มียี่ห้ออื่นแนะนำไมครับ ตอนนี้มองๆ Steelseries, Alienware ส่วนตัวผมเป็นคนชอบเมาส์ใหญ่ หนักครับ

เคยแนะนำเพื่อนเป็นของ Cooler Master MM731 คลิกซ้ายขวาเป็น optical switch รับรองไม่เบิ้ลเร็วแน่ แถม feet mouse โอเค น้ำหนักกลาง ๆ

ปล1. ส่วนตัวใช้เมาส์เบา ninjutso sora (เปลี่ยนสวิตช์เองเป็น omron japan)

ปล2. การซ่อมคลิกเบิ้ลเพิ่งมีข่าวให้ซ่อมง่าย คลิก ต้องลองดูครับ
    Last edited by sandy207; 19 May 2023, 15:39:39.

Comment

ผมเข็ดกะพวกยี่ห้อดังๆละอ่ะ 2-3000 พอหมดประกันก็พังอยู่ดี ตอนนี้หันไปใช้พวก Nubwo อะไรพวกนี้ 2-300 พอ 555 อายุการใช้งานพอๆกัน เปลี่ยนปีละอันก็ยังคุ้ม ไม่เน้นอวดเน้นโชว์ละ

Comment

ถึงจะเจ็บใจที่เข้าทางบริษัทเอาเปรียบ ไส่ของกากๆมาขาย เพราะรู้ว่าเราขี้เกียจเคลม แต่ยอมรับว่าเปลี่ยนสวิทย์เองลำคาญน้อยสุดจริง

สำหรับผมความเข้ามือสำคัญสุด เปลี่ยนเม้าท์ทีปรับตัวที 2-3 เดือน ไม่ชินมือ

Comment

ซื้อมาแล้ว เปลี่ยนสวิตเองดีกว่าซื้อใหม่หรอครับ ?

Comment

Originally posted by demon13th View Post
            ซื้อมาแล้ว เปลี่ยนสวิตเองดีกว่าซื้อใหม่หรอครับ ?
            ถ้าเมาส์ตัวละหลายพัน และคุ้นชินกับการใช้งานแล้ว แต่คลิกเบิ้ลอย่างเดียว
            การเปลี่ยนสวิตช์ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ

แต่ถ้าคิดว่าเมาส์นี้ชำรุดหลายอย่าง เช่น คลิกเบิ้ล คลิกกลางเริ่มกดไม่ติด feet ไม่ค่อยลื่น grip ยางเริ่มเสื่อม แบตเสื่อม
            การซื้อใหม่ก็เป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

Comment

ผมยังเหลือประกันอยู่เลยว่า เครมไปก่อน ไว้หมดแล้วค่อยคิดใหม่ ตอนนี้มีตัวสำรองที่สกอเสียงดังแต่พอใช้ก็ใช้ไปก่อน ส่วนตัวรู้สึกตอนออกใหม่ๆ แต่ละรุ่นทนกว่าพวกรุ่นเดียวกันออกหลังๆ เยอะ

Comment

หลังๆ ใช้แต่ MSI แถมมากับ Labtop และตัวถูกๆ มาตลอด
                หมดอายุขัย มีปัญหาโยนทิ้งซื้อใหม่ ตอนนี้ใช้ clutch gm08 ก็ใหญ่ดีนะ
                ผมก็มือควายพอควร ชอบใช้ตัวใหญ่ๆ

Comment

สังเกตุมาหลายตัวละ ที่เบิ้ลๆ เจอแต่สวิต omron อย่างผมไม่ซี เพราะเปลี่ยนเองเป็นไปคบ huano kailh ttc
                  แต่มันก็ต้องมาเสียเวลาบัดกรีมะ ขนาดทำได้ยังแอบขี้เกียจเลย
                  เมาส์ตัวถูกๆผมอย่างg102 ใช้อีกยาว

ทางเลือกสำหรับคนกลัวเบิ้ลก็มี พวก mouse hot swap อย่างloga shinryu /rog บางรุ่น ช่วยได้ แต่แค่ คลิคซ้าย-ขวา ครับ คนที่ยังชอบฟิลลิ่งของ omron ใช้ๆไปสวิตตัวนึง20-30บาท

Comment

G502 ผมใช้ได้ถึง 8 ปีถึงจะเบิ้ล นับว่านานที่สุดที่เคยใช้มา
                    ผมว่ามันไม่ได้อยู่ที่ยี่ห้อ แต่อยู่ที่การใช้งานแต่ละคน และดวงว่าจะจับได้ตัวดีหรือไม่ดี

Comment

ผมใช้มาหลายยี่ห้ออยู่ในย่านราคาไม่เกิน 3,000 เบิ้ลทุกตัวอยู่ที่ช้าหรือเร็วแต่ไม่เกิน 3 ปี ยกเว้น Steelseries Kana v2 ตัวนี้เข้า 4-5 ปีไม่เบิ้ลแต่เมาส์กลางพัง หมุนไม่ไป กดไม่ได้ จำใจต้องเปลี่ยน

ตอนนี้เหมือนตกผลึก จะซื้อทำไมวะแพงๆเอาแค่ 4-5 ร้อยก็พอละ เพราะยังไงแม่มก็เบิ้ล ตอนนี้ใช้ Asus TUF gaming M3 ราคา 450 ค่อนข้างชอบพอดีมือทุกอย่าง แค่รอว่าจะเบิ้ลหรือเมาส์กลางจะพังก่อน

Comment

ผมเห็นพวกเกมมิ่งยูทูปเบอร์จะนิยมใช้ G Pro กับ Finalmouse ซึ่งราคาหลายๆ ท่านอาจจะเอื้อมไม่ถึง เหมือนอารมณ์เสพงานศิลป์ประมาณนั้น
                        แต่อะไหล่เมาส์ตอนนี้มีขายเกลื่อนในแอปส้มแอปน้ำเงิน ทั้งสวิตซ์ทั้งล้อเลื่อน ซื้อมาเปลี่ยนเองได้เลย แต่ก่อนผมขายอยู่สมัยที่ยังไม่ค่อยมีร้านมากนัก แต่ตอนนี้ร้านจีนมาตีตลาดเกลื่อนและเข้าถึงง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะพี่แกมีหมดทุกแบบทุกรุ่นที่มีใช้ในโลก

Comment

แล้วแต่ความสะดวกของแต่ละคน

ถอดจากเคส แกะ เปลี่ยนสวิท บัดกรี ประกอบ เอากลับมาเสียบคืน ผมขอแค่ 10 นาที

ซื้อใหม่กี่ชั่วโมง นั่งรถไปอีก เคลมยิ่งแล้วใหญ่เป็นสัปดาห์ ขี้เกียจรอ

Comment

ใช้มา4ปีกว่า ปีนี้ก็คงใช้ต่อ เปลี่ยนสวิตช์เอง kailh 4.0 +สายเบาๆ

Comment

ผมใช้ G502 สภาพยางเปื่อยหมดแล้ว ตอนผมแกะครั้งแรก จะเปลี่ยนล้อเมาส์เพราะมันเป็นสนิม ผมซื้อล้อของ G903 มาใส่ ตอนแกะยางตรงขอบหลุดออกเลย ผมเปลี่ยนสวิตช์ ลองๆหลายยี่ห้อ ผมชอบ kailh gm 8.0 ถ้าผมซื้อใหม่ คงไม่เอาเมาส์มีส่วนมียางแล้ว แต่ G502 นี่ เว็บจีนอะไหล่มีขายทุกส่วนเลย บางทีมาลงขายช็อปปี ลาซาด้า ผมเจอร้านลงขายฝาครอบราคา 2ร้อยกว่าบาท เสียดายซื้อไม่ทัน ปกติราคา 6-7ร้อยบาท

Comment

Working...
                              X