Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขออนุญาตสอบถามเรื่องการปรับไฟ CPU ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขออนุญาตสอบถามเรื่องการปรับไฟ CPU ครับ

สวัสดีครับ สอบถามครับ ปกติเทส R23 แล้ว Power บริเวณที่วงใน Coretemp จะอยู่ที่ 195w ไม่เกินนี้ครับ และ CPU ค่อนข้างเย็น แต่อาจจะมีการลด Clock ลงตามความร้อน CPU ครับ แต่เมื่อสักครู่ผมมีการ clear CMOS BIOS 1ครั้ง หลังจากนั้นลองมาเทสอีกรอบ ปรากฏว่า Clock วิ่ง 5.3 นิ่ง ๆ ไม่ลด โดยที่ temp CPU เพิ่มขึ้นอย่างมาก และ Power ขึ้นไปถึง 270w ครับ จึงอยากทราบวิธีการลดไฟตัว Power ลงครับ
    Spec
    I7-13700k
    Z690 aorus eliet ddr4
    AiO 3ตอน 360
    3080ti
    ram 32gb bus 3600 ครับ
    PSU 850w 80+plat

หลัง CLEAR CMOS ครับ

เพิ่มเติมครับ หลัง clear cmos มา ทำ undervolt -0.100 เทส R23 เครื่องจะจอฟ้าครับ ซึ่งก่อนหน้านั้นตอนยังไม่ clear cmos ทำ undervolt -0.100 เทสผ่านได้ปกติไม่มีปัญหาครับ จึงคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับตัวกำลังไฟ Power ที่วงเอาไว้ครับ จึงอยากทราบวิธีการปรับหรือตั้งค่าครับ

ขอบคุณครับ

ลองดูคลิปนี้ครับ

Comment

หาตัวปรับ Power limit เจอแล้วครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
      X