Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU Antec HCG ใช้มา 5 ปี ส่งเครม ช่างเทสบอกปกติ ผมทำไงดีเนี่ย ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU Antec HCG ใช้มา 5 ปี ส่งเครม ช่างเทสบอกปกติ ผมทำไงดีเนี่ย ?

ตามหัวครับ คือ Antec 750W Gold ใช้กับสเปค R5 3600xt กับ RTX3070ti (undervolt) ด้วย แล้วจู่วันนึงมันก็ทำเครื่องผมรีสตาร์ท แบบเป็นการรีแบบตัดไฟ

แล้วก็เปิดไม่ได้เลยช่วงนึง สักพักก็หาย แล้วก็อยู่ได้ทั้งวันมาเป็นอีกทีตอนเย็น คราวนี้ไม่หายจนเช้าอีกวัน

ผมเลยไปส่งเครม แล้วไปซื้อตัวใหม่เรียบร้อย เครื่องไม่รีสตาร์ทอีกต่อไป

ประเด็นคือส่งศูนย์ ศูนย์บอกเทสได้ปกติ ใช้กับการ์ด RTX 3090 ด้วย เปิดติด 1 ชม เต็มไม่ตัด

ผมควรทำไงดีครับ เพราะเท่าที่ดู คือ มันเป็นๆ หายๆ แต่ถ้าเป็นคือเป็นยาว อาจเพราะมันได้พักหลายวันจากการที่ส่งเครมพฤหัสที่แล้ว แต่กว่าจะเทส คือ วัน 22 กพ

ผมบอกช่างให้ลองเทสเพิ่ม เพราะ ตอนมันปกติ ผมเทส OCCT ก็ไม่ดับเหมือนกัน

ปวดหัว ประกันเหลืออีก 5 ปีเต็มตัวนั้น

ต้องยกสเปคที่ใช้ไปเทสที่ศูนย์ครับ
    ผมเคยโดนอ้างประมาณนี้
    จับถอดเปลี่ยนอะไหล่อีกตัวแล้วใช้งานได้
    ช่างจึงยอมเคลมให้

ปล.เมนบอร์ดนะ

Comment

ศูนย์ ascenti อยู่โคตรไกล เลยท่าน อีกอย่างผมว่าเขาเทส 1 ชม มันไม่เห็นผล เพราะผมเล่นที เล่นทั้งวัน กว่าจะเป็นก็เย็นแล้ว เขาว่าพรุ่งนี้จะเทสให้อีก แต่ถ้าเทส ชม เดียว ผมว่าไม่มีผลอะ

Comment

เป็นเรื่องปกตินะเขาก็เทส 1-2ชมแบบ full load ถ้าผ่านเขาก็ตีว่าไม่เสีย (ไม่มีที่ไหนมานั่งเปิดเทสทั้งวัน)

Comment

Originally posted by demon13th View Post
          ตามหัวครับ คือ Antec 750W Gold ใช้กับสเปค R5 3600xt กับ RTX3070ti (undervolt) ด้วย แล้วจู่วันนึงมันก็ทำเครื่องผมรีสตาร์ท แบบเป็นการรีแบบตัดไฟ

แล้วก็เปิดไม่ได้เลยช่วงนึง สักพักก็หาย แล้วก็อยู่ได้ทั้งวันมาเป็นอีกทีตอนเย็น คราวนี้ไม่หายจนเช้าอีกวัน

ผมเลยไปส่งเครม แล้วไปซื้อตัวใหม่เรียบร้อย เครื่องไม่รีสตาร์ทอีกต่อไป

ประเด็นคือส่งศูนย์ ศูนย์บอกเทสได้ปกติ ใช้กับการ์ด RTX 3090 ด้วย เปิดติด 1 ชม เต็มไม่ตัด

ผมควรทำไงดีครับ เพราะเท่าที่ดู คือ มันเป็นๆ หายๆ แต่ถ้าเป็นคือเป็นยาว อาจเพราะมันได้พักหลายวันจากการที่ส่งเครมพฤหัสที่แล้ว แต่กว่าจะเทส คือ วัน 22 กพ

ผมบอกช่างให้ลองเทสเพิ่ม เพราะ ตอนมันปกติ ผมเทส OCCT ก็ไม่ดับเหมือนกัน

ปวดหัว ประกันเหลืออีก 5 ปีเต็มตัวนั้น
          สวัสดีครับ เดี๋ยวผมช่วยติดตามเคสนี้ให้นะครับ

Comment

Originally posted by Ascenti View Post

สวัสดีครับ เดี๋ยวผมช่วยติดตามเคสนี้ให้นะครับ
            ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by demon13th View Post
              ศูนย์ ascenti อยู่โคตรไกล เลยท่าน อีกอย่างผมว่าเขาเทส 1 ชม มันไม่เห็นผล เพราะผมเล่นที เล่นทั้งวัน กว่าจะเป็นก็เย็นแล้ว เขาว่าพรุ่งนี้จะเทสให้อีก แต่ถ้าเทส ชม เดียว ผมว่าไม่มีผลอะ
              ต้องหาวิธีเทสให้เกิดอาการครับ และบันทึกเป็นคลิป เพราะในมุมของศูนย์ถ้าอาการมันไม่ปรากฎในมือช่าง ก็ตีกลับได้
              ลองเทสโดย furmark แบบ gpu ไม่ลดไฟ และรัน cpu burner ไปด้วย แบบให้โหลดสัก 70%
              ถ้า psu จะมีปัญหา ก็มักจะมีตอนโหลดไฟหนัก ๆ
              เวลาต่อไฟเลี้ยง gpu แนะนำให้ต่อแยกสายด้วยนะครับ ถ้าเป็นรุ่นที่ใช้ไฟเลี้ยงมากกว่า 8 pin

Comment

ไอ้เสียแบบไม่เสียเนี่ยล่ะโครตปวดหัว เคลมก็ไม่ได้ จะใช้งานก็ไม่เป็นสุข ผมเจอหลายครั้งเหมือนกัน

Comment

เสียไม่สุด

Comment

PSU ต้องเสียแบบแต๊บเหมือนกรณีของผมครับ ถ้ามันแบบจ่ายไฟแกว่งๆ อันนี้ปวดหัวจริงๆ

Comment

มีวิธีทำให้มันเสียจริงๆมั้ยครับ จะได้เคลมจบๆไป

Comment

ที่ผมนึกออก ก็คือโหลดให้หนักๆแล้วเอาปืนลมร้อนเป่าไส่ ให้พัดลมดูดลมร้อนเข้าไปจนแต๊บ ( แต่ระวังพัดลมละลาย )

ปัญหาคือ บางรุ่นมันแต๊บแบบมีเอฟเฟค มีรอยใหม้ขึ้นมาประกันแหกอีก

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                          ที่ผมนึกออก ก็คือโหลดให้หนักๆแล้วเอาปืนลมร้อนเป่าไส่ ให้พัดลมดูดลมร้อนเข้าไปจนแต๊บ ( แต่ระวังพัดลมละลาย )

ปัญหาคือ บางรุ่นมันแต๊บแบบมีเอฟเฟค มีรอยใหม้ขึ้นมาประกันแหกอีก
                          ฮาร์ดคอมาก กลัวอย่างอื่นจะบินไปด้วยสิครับแบบนี้

Comment

ถ้าไม่ยี่ห้อกระป๋อง ออกแบบมาแย่จริงๆ ก็ไม่ค่อยพาเพื่อนหรอกครับ

แต๊บด้วยความร้อนเนี่ยเนียนสุดล่ะ แต๊บแบบทำให้ลัดวงจรมีโอกาศสูงที่จะเกิดรอยไหม้

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post

นิสัยไม่ดี..................

Comment

Working...
                              X