Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมจะซื้อฮาร์ดดิสมือสอง แต่กังวลไวรัสเรียกค่าไถ่ ถ้าถูกฟอร์แมตแล้วยังปลอดภัยไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมจะซื้อฮาร์ดดิสมือสอง แต่กังวลไวรัสเรียกค่าไถ่ ถ้าถูกฟอร์แมตแล้วยังปลอดภัยไหมครับ

ผมกำลังจะซื้อฮาร์ดดิสมือสอง 6TB เพราะเปลี่ยนเคสใหม่ช่องใส่ฮาร์ดดิสมีให้แค่ 2 ลูก เลยจะย้าย(ข้อมลูไม่สำคัญครับ อนิเมะ,รายการทีวี,หนังชมพู)มาฮาร์ดดิสลูกใหญ่อันเดียว แต่กลัวว่าฮาร์ดดิสมือสองที่จะซื้ออาจเคยโดนไวรัสเรียกค่าไถ่ คำถามคือ ถ้าฮาร์ดดิสที่เคยโดนไวรัสเรียกค่าไถ่ ถูกฟอร์แมตแล้ว มันยังปลอดภัยอยู่ไหมครับ มันจะพื้นคืนชีพไหม และไม่รู้เจ้าของเดิมฟอร์แมตแบบไหน ถ้าได้ฮาร์ดดิสมือสองมา ผมกะว่าใช้แฟรชไดร์ตัวลงวินโดว์ฟอร์แมตอีกที โดยผมจะถอด m.2 ที่ลงวินโดว์กับเกม มี 2 อัน ออกก่อน หรือมันมีวิธีฟอร์แมตที่ดีกว่าของตัวติดตั้งวินโดว์ไหมครับ
    Last edited by Elefante; 18 Feb 2023, 07:32:36.

ใช้ตามที่ท่านว่าก็น่าจะโอเคแล้ว
    หรือใช้ linux USB boot แบบพวก parted magic ก็ได้ครับ มีเครื่องมือให้เลือกใช้

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      ใช้ตามที่ท่านว่าก็น่าจะโอเคแล้ว
      หรือใช้ linux USB boot แบบพวก parted magic ก็ได้ครับ มีเครื่องมือให้เลือกใช้
      ตามที่ท่านแนะนำมา ผมหาวิธีใช้ parted magic ผมสงสัยมี Quick Format กับ Full อันไหนดีกว่าครับ และในตัวติดตั้งวินโดว์ 10 เป็นฟอร์แมตแบบ Quick หรือ Full ครับ

Comment

Originally posted by Elefante View Post

ตามที่ท่านแนะนำมา ผมหาวิธีใช้ parted magic ผมสงสัยมี Quick Format กับ Full อันไหนดีกว่าครับ และในตัวติดตั้งวินโดว์ 10 เป็นฟอร์แมตแบบ Quick หรือ Full ครับ
        พวกไวรัสมันต้องทำงานภายใต้ระบบน่ะครับ ถ้าระบบสั่งฟอร์แมตแล้ว ไม่ว่าจะแบบเร็ว แบบช้า ก็น่าจะปลอดภัยไม่ต่างกัน ส่วนตัวติดตั้งเข้าใจว่าเป็น quick

Comment

ใช้ linux usb boost ตามท่าน
          taiseller ว่าที่จริงมีอีก ตัวคือ

Gparted บุสคือมันใช้ โอเอส ลีนุกส์อยุ่แล้วครับ
          ีพาเทด เป็นซอฟแวร์ที่ผมโคตรชอบ มีอยู่ parted magic นั่นแหละ
          เลือกเอาจะใช้บุสตัวตัว เป็นซอฟแวรืที่ผมใช้จัดการพาติชั่น ทั้งวินโดว์
          ลีนุกส์ได้สุดยอด รุ้จักพาติชั่นใหม่ๆๆฝั่ง ยุนิกส์ เค้าเกือบหมดไม่ว่าเป้น XFS
          btrfs ฝั่งวินโดว์ก็เอามาสลายพาติชั่น สร้างพาติชัน่ใหม่ GPT mbr ได้หมดครับ
          ดาวน์โหลดที่นี่
          https://gparted.org/

มาตอบช้าไป สุดท้ายคือ จะมาจบที่โปรแกรม gparted น่ะครับ สุโก้ย ตัวนี้บอกเลย
          ในแผ่น parted magic ก็รันโปรแกรมตัวนี้แหละ ฟีจเจอร์ ดีกว่า

พาติชั่น วิซาร์ด เวอร์ชั่นฟรี ใน วินโดว์ 8 pe อีกครับผม
          Last edited by micronz; 19 Feb 2023, 01:43:57.

Comment

ผมก็อุดหนุนฮาร์ดดิสมือสองเพื่อน เชียร์ ซีเกตุใหม่ๆๆหน่อยนะครับไม่รุ้ไงถุกฉโลกกว่า WD
            มันแค่สำรองข้อมุลนะครับ ตัวละ 250 500 GB เหลือๆๆเป้นคนชอบฮารืดดิสมือสองเหมือนกัน
            มือ 1 ก็ซื้อผสมกันไปครับ

Comment

Originally posted by micronz View Post
              ใช้ linux usb boost ตามท่าน
              taiseller ว่าที่จริงมีอีก ตัวคือ

Gparted บุสคือมันใช้ โอเอส ลีนุกส์อยุ่แล้วครับ
              ีพาเทด เป็นซอฟแวร์ที่ผมโคตรชอบ มีอยู่ parted magic นั่นแหละ
              เลือกเอาจะใช้บุสตัวตัว เป็นซอฟแวรืที่ผมใช้จัดการพาติชั่น ทั้งวินโดว์
              ลีนุกส์ได้สุดยอด รุ้จักพาติชั่นใหม่ๆๆฝั่ง ยุนิกส์ เค้าเกือบหมดไม่ว่าเป้น XFS
              btrfs ฝั่งวินโดว์ก็เอามาสลายพาติชั่น สร้างพาติชัน่ใหม่ GPT mbr ได้หมดครับ
              ดาวน์โหลดที่นี่
              https://gparted.org/

มาตอบช้าไป สุดท้ายคือ จะมาจบที่โปรแกรม gparted น่ะครับ สุโก้ย ตัวนี้บอกเลย
              ในแผ่น parted magic ก็รันโปรแกรมตัวนี้แหละ ฟีจเจอร์ ดีกว่า

พาติชั่น วิซาร์ด เวอร์ชั่นฟรี ใน วินโดว์ 8 pe อีกครับผม
              parted magic พอเปลี่ยนสเปค ไม่ได้สักที ต้องสลับโหมดไปมา บางทีก็งง ๆ
              หลัง ๆ ไม่ได้รันเลยครับ เป็นสายใช้งานเพลิน ๆ ไม่ค่อยได้แก้ไขอะไรสักที
              ไม่รู้พัฒนาไปถึงไหนแล้ว
              สมัยก่อนต้องมี hiren ติดตัว แต่ไม่ใช่นาน แผ่นหายไปหมดละ

Comment

Format ก็หมดละครับ ไวรัสหรืออะไรมันเป็นไฟล์สำหรับรัน เราใช้ OS ที่มันรันไม่ได้ก็ไม่มีปัญหา ยกเว้นจะไปมือซนกู้ไฟล์ แต่ Format แล้วก็ใช่ว่าจะกู้ขึ้นตลอด
                ถ้าแค่ทำเรื่อง Format บูท Gparted ตรง ๆ เลยก็ได้ Parted Magic มันจะเป็นตัวบูทที่มีหลาย ๆ เครื่องมือในนั้น หนึ่งในนั้นคือ GParted นั่นล่ะ แล้วก้มีอีกอันไว้ Secure Erase SSD

ส่วนตัว เวลาทำพวกนี้ สำหรับ SATA ผมจะถอดออกก่อน ไม่ใช่อะไรหรอก GParted มันได้โหลดเร็ว ๆ เพรามันไล่เช็คทุกไดร์ฟ แล้วก็ไม่ต้องกลัวมือลื่น Format ผิดไดร์ฟด้วย

ความต่างระหว่าง Quick กับแบบ Full แบบ Full มันจะเช็คว่าแต่ละ Sector มีปัญหาไหม ถ้ามีก็จะแทนด้วย Sector สำรอง
                จะว่าไป เพิ่งรู้ว่าตั้งแต่ Vista ถ้าสั่ง Full มันจะเขียน 0 ทับให้ด้วย
                https://superuser.com/questions/1584...n-quick-format

ถ้าอยากชัวร์ว่ากู้ไฟล์ไม่ได้ ได้ของมาปั๊ป เสียบเข้าไป บูท GParted หรือ Parted Magic มา Format มันสักที แล้วเข้า Windows ไป Full Format อีกรอบครับ
                ลืมบอกไป 6T full format/zero fill นี่รอเป็นชาติเลยกว่าจะเสร็จ ถ้าไม่พารานอยจริง ๆ ไม่ต้องทำก็ได้ครับ

Originally posted by taiseller View Post

parted magic พอเปลี่ยนสเปค ไม่ได้สักที ต้องสลับโหมดไปมา บางทีก็งง ๆ
                หลัง ๆ ไม่ได้รันเลยครับ เป็นสายใช้งานเพลิน ๆ ไม่ค่อยได้แก้ไขอะไรสักที
                สมัยก่อนต้องมี hiren ติดตัว แต่ไม่ใช่นาน แผ่นหายไปหมดละ
                parted magic สำหรับผมก็งง ๆ เหมือนกัน บางเวอร์ชั่นใช้ได้ บางเวอร์ชั่น sleep ไม่ลง บางเวอร์ชั่นหลับไม่ตื่น ผมใช้ YUMI Multiboot ใส่มันทุกเวอร์ชั่นที่หาได้เลยครับ ต้องมีสักอันล่ะที่ใช้ได้
                https://www.pendrivelinux.com/yumi-m...t-usb-creator/
                Last edited by Beaver_XT; 19 Feb 2023, 03:58:08.

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                  Format ก็หมดละครับ ไวรัสหรืออะไรมันเป็นไฟล์สำหรับรัน เราใช้ OS ที่มันรันไม่ได้ก็ไม่มีปัญหา ยกเว้นจะไปมือซนกู้ไฟล์ แต่ Format แล้วก็ใช่ว่าจะกู้ขึ้นตลอด
                  ถ้าแค่ทำเรื่อง Format บูท Gparted ตรง ๆ เลยก็ได้ Parted Magic มันจะเป็นตัวบูทที่มีหลาย ๆ เครื่องมือในนั้น หนึ่งในนั้นคือ GParted นั่นล่ะ แล้วก้มีอีกอันไว้ Secure Erase SSD

ส่วนตัว เวลาทำพวกนี้ สำหรับ SATA ผมจะถอดออกก่อน ไม่ใช่อะไรหรอก GParted มันได้โหลดเร็ว ๆ เพรามันไล่เช็คทุกไดร์ฟ แล้วก็ไม่ต้องกลัวมือลื่น Format ผิดไดร์ฟด้วย

ความต่างระหว่าง Quick กับแบบ Full แบบ Full มันจะเช็คว่าแต่ละ Sector มีปัญหาไหม ถ้ามีก็จะแทนด้วย Sector สำรอง
                  จะว่าไป เพิ่งรู้ว่าตั้งแต่ Vista ถ้าสั่ง Full มันจะเขียน 0 ทับให้ด้วย
                  https://superuser.com/questions/1584...n-quick-format

ถ้าอยากชัวร์ว่ากู้ไฟล์ไม่ได้ ได้ของมาปั๊ป เสียบเข้าไป บูท GParted หรือ Parted Magic มา Format มันสักที แล้วเข้า Windows ไป Full Format อีกรอบครับ
                  ลืมบอกไป 6T full format/zero fill นี่รอเป็นชาติเลยกว่าจะเสร็จ ถ้าไม่พารานอยจริง ๆ ไม่ต้องทำก็ได้ครับ

parted magic สำหรับผมก็งง ๆ เหมือนกัน บางเวอร์ชั่นใช้ได้ บางเวอร์ชั่น sleep ไม่ลง บางเวอร์ชั่นหลับไม่ตื่น ผมใช้ YUMI Multiboot ใส่มันทุกเวอร์ชั่นที่หาได้เลยครับ ต้องมีสักอันล่ะที่ใช้ได้
                  https://www.pendrivelinux.com/yumi-m...t-usb-creator/
                  เบื่อ ๆๆ ีubuntu 22.04 บัคเยอะ

ลองลุง อันดับ 1 ดิสโทรวอตซ ดูครับ MX linux
                  base on debian จะติดใจ แต่มีแค่ สาม DE นะ
                  ตัวน่าใช้ ก็ XFCE กับ KDE แนะนำ เคดีอี ละกันสะดวกเหมือนวินโดว์
                  ทุลสะดวกสบาย ที่ให้มาน้องๆๆวินโดว์ เลยครับ แนะนำ MX อิอิ

มีหลายตัวน่ะครับ ใช้ iso ติตดตั้งของ อุบันตูเดสทอป ก็ได้ครับมี gparted หรือจะโหลด
                  iso บุสของ gparted ก็ได้ ทูลฟรี ลีนุกส์มีหลายตัว แต่ต้องไปไล่อ่าน
                  นะครับ จริงๆๆ ยังใช้ วินโดว์ พีอี อยู่เหมือนกัน ทุลฝั่งวินโดว์ ยังใช้งาน
                  ยกเว้นจัดการพาติชั่นนี่แหละ ฟรีแล้วเจ๋ง gparted นี่เลย
                  Last edited by micronz; 19 Feb 2023, 10:07:55.

Comment

ท่าน taiseller, micronz, Beaver_XT ขอบคุณมากครับ ผมยังไม่เคยใช้งานอันอื่นฟอร์แมตฮาร์ดดิสเลยนอกจากในวินโดว์ เมื่อก่อนคอมมีปัญหาผมยกไปให้ร้านตลอด เพิ่งจะหัดลงวินโดว์เองเมื่อห้าปีที่แล้วนี่เอง ผมเข้าเว็บที่ท่าน micronz แนะนำแล้ว Gparted น่าสนใจ ผมจะลองหาวิธีใช้ใน youtube ต่อ

Comment

ยินดีครับ พวกโปรแกรมเครื่องมือที่เป็นบูทไดร์ฟเนี่ย ส่วนใหญ่จะเป็น Linux based มันจะสะดวกตรงที่เราไม่ต้องบูทเข้า Windows แล้วเสี่ยงโปรแกรม auto run ด้วย มีติดตัวไว้ช่วยได้เยอะครับ

และพวก OS ที่เป็น Linux, Ubuntu อะไรพวกนี้จะมี Live OS ด้วย คือแค่บูทจาก USB boot drive มาก็ใช้งานได้ในระดับนึง เค้าเอาไว้ให้ลองก่อนว่าอยากจะลงจริง ๆ ไหม ซึ่งเราก็ใช้ตรงนั้นในการจัดการหรือตรวจสอบเครื่องได้ในระดับหนึ่งครับ

Comment

Working...
                      X