Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามกันเยอะ PSU วัตต์แท้ไม่แท้ดูตรงไหนมาดูกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by windy31 View Post
    ถ้ามองจาก PSU จะเรียงได้ตามนี้

VA ==> Input Power(W) ==> Output Power(W)

โดย VA*PF = Input Power
    และ Input Power*Efficiency = Output Power

ค่าไฟตามบ้านเรือนทั่วไปคิดจาก Input Power
    ดังนั้น Power Factor ไม่มีผลกับการคิดค่าไฟบ้าน

คราวที่แล้วออกมาพูดทีนึงละมีคนไม่เชื่อเถียงกันอยู่พักใหญ่
    คราวนี้ใครจะเชื่อก็เชื่อใครไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรละครับ
    ถูกต้องนะคร้าบบบบบบ
    PF ไม่ได้ช่วยอะไร ... เหอๆๆ

Psu ตัวไหน เจ๋งไม่เจ๋ง ไปดูที่ >> http://www.80plus.org/manu/psu/psu_join.aspx

Comment

ดูอุปกรณ์ที่ใช้ในตัว PSU ด้วยว่าเกรดดีรึป่าว ไม่ก็อ่านรีวิวของเวปนอกก็ดีครับ
      แต่อย่าเชื่อมาก บางทีก็เชียร์บางยี่ห้อเกินหน้าเกินตา

Comment

Originally posted by Phoenix View Post
        ถูกต้องนะคร้าบบบบบบ
        PF ไม่ได้ช่วยอะไร ... เหอๆๆ

Psu ตัวไหน เจ๋งไม่เจ๋ง ไปดูที่ >> http://www.80plus.org/manu/psu/psu_join.aspx
        เพิ่งมาเห็น อิอิ
        pf ไม่ได้ช่วยลดค่าไฟครับ แต่มันช่วยบอกได้ว่าจ่ายไฟเต็มมั้ย
        ตัวที่ช่วยลดค่าไฟคือ efficiant

Comment

จริงมั้ยครับที่ว่าใช้ PSU วัตสูงๆ แต่ถ้าเครื่องเราใช้ไฟประมาณ50-60%ของวัตสูงสุดที่ PSU จ่ายได้ จะช่วยประหยัดไฟ

Comment

ไม่จริงเสมอไปคับ ขึ้นอยู่ที่ ตัว psu เองด้วย
            ในแต่ละวัตต์ ที่จ่ายออกมาจะกินไฟไม่เท่ากัน
            และค่า efficiant ในแต่ละช่วงกำลังวัตต์ก็ไม่เท่ากันด้วย
            ยกตัวอย่าง Icute 650w
            เราใช้ไฟที่100w เปลืองไฟ พอๆกับตอนที่ใช้ไฟ650w
            แต่ตอนที่ใช้ไฟ 350w กลับประหยัดไฟที่สุด
            อันนี้ตรงตามที่ท่านบอกมา

แต่ยี่ห้ออื่นต้องดูกราฟ efficiant ประกอบอีกทีครับ

Comment

เงิน วัดได้ทุกอย่าง

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                เงิน วัดได้ทุกอย่าง
                วัดนิสัยคนไม่ได้

Comment

Originally posted by aekshow View Post
                  วัดนิสัยคนไม่ได้
                  ไม่ได้บอกถึงเงินครับ บอกถึง PSU ทุกแง่มุม ทุกอย่างที่เอามาเทียบครับ
                  อย่าผิดประเด็นครับ

Comment

ผะ ผมใช้ไอ้ที่แถมมากับเคส

Comment

ความรู้ๆ

Comment

ถ้าเปลี่ยน psu จาก 460 w ไปเป็น 700 w มันจะกินไฟเพิ่มขึ้นไหม โดยอุปกรณ์คอมอย่างอื่นเหมือนเดิม

Comment

เอาเหอะใครชอบไรก้ใช้ไปเหอะ
                          พอเพรียงตามฐานะ

Comment

ขออนุญาตขุดกระทู้ข้าม(2)ปีครับ ผมว่าควรจะปักหมุดให้ชัดๆนะครับ เพราะว่าจนป่านนี้ก็ยังมีคนตั้งกระทู้ถามเรื่องนี้อยู่ทุกวัน (รวมถึงผมด้วย)

Comment

Originally posted by maxx2007 View Post
                              เออ วัตต์แท้ไม่แท้ เต็มไม่เต็ม...เอาเป็นว่าขอให้เปิดติด มันไม่ระเบิด ไม่มีอะไรพัง ก็พอแล้ว....ปวดหัว...
                              1000%

Comment

ทำไมเพิ่งเห็นกระทู้ดีๆแบบนี้

ชอบจริงๆ

ย้ำ กันชัดๆ 80+ ไม่ได้หมายความว่า PSU ตัวนั้นจ่ายไฟได้ 80 เปอเซ็นขึ้นไปนะครับ

Comment

Working...
                                X