Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามอาการหน่อยครับ เป็นที่ power supply หรืออะไรอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามอาการหน่อยครับ เป็นที่ power supply หรืออะไรอ่ะครับ

CPU INTEL CORE I5-11400
    ASUS TUF B560M PLUS GAMING WIFI
    Vengeance® LPX 16GB(2x8GB)2400MHz
    Rtx 3060 tuf gaming 12 gb
    WD Black SN750SE
    Hdd 3.5 2ตัว ssd 1 ลูก
    power supply super flower gold+ 650w

ตัว power supply อายุ 7 ปีหน่อยๆ อาการคือเมื่อช่วง 2-3 วันก่อนเวลาใช้งานคอมจะมีอาการอยู่ดีๆ จอคอมดับไป 1-2 วิครับ แต่เสียงเกมยังมีอยู่นะครับ สักพักภาพก็กลับมา เป็น 1 วันครั้งครับ ผมก็ใช้คอมเล่นเกมไปตามปกติ ไม่มีอาการอะไรแปลก คอมไม่ดับไม่อะไรเลย แต่พอผมมาเสียบ usb กับคอมพิวเตอร์เพื่อชาจแบตจอย พอเสียบไปปุ๊บ อยู่ดีๆหน้าจอดับครับ กระพริบด้วยแป๊บนึง สักพักเครื่องดับไปเลยครับ ดับไปแบบไฟที่เมนบอร์ดที่ปกติจะแสดงว่าไฟเข้าบอร์ดอยู่ดับไปด้วย ผมเลยลองปิด ups แล้วเปิดใหม่ ไฟเมนบอร์ดติด แต่พอกดเปิดเครื่องแล้วเครื่องติด 1 วิ แล้วก็ดับต่อทันทีครับ
    ทีนี้พอผมปล่อยคอมทิ้งไวสัก ชม กว่าๆ มาเปิดอีกรอบ ปรากฏใช้งานได้ปกติครับ เล่นเกมไม่ดับ เสียบสาย usb กับตัวเครื่องก็ไม่ดับอีก เล่นเกมให้การ์ดจอทำงานหนักๆก็ยังปกติ ไม่รีสตาร์ทเอง ใช้งานได้ปกติมาตลอด ณ ตอนนี้ก็ยังใช้งานได้ครับ ผมเลยลองไปเช็คค่าไฟบน bios ก็ขึ้นค่าไฟปกติครับ
    +12v - 12.192v
    +5v. - 5.040v
    +3.3v - 3.312v
    แต่สิ่งที่ผมสงสัยคืออาการนี้มันเป็นที่อะไรอ่ะครับ คือคอมผมตั้งไว้บนโต๊ะน่ะครับ บางทีผมเอาเข่าไปชนโต๊ะแล้วโต๊ะสั่นก็มีอาการจอดับด้วยอ่ะครับ 1 วิ (แต่ไม่ดับทุกครั้งที่ชนนะครับ) แรกๆผมนึกว่าเป็นที่ power supply เพราะมันเก่าไป
    ขอโทษด้วยนะครับ อธิบายยาวไปหน่อย ขอบคุณครับ
    Last edited by kuniooz; 3 Feb 2023, 15:33:58.

สเปคโดยละเอียด

Comment

CPU INTEL CORE I5-11400
      ASUS TUF B560M PLUS GAMING WIFI Vengeance® LPX 16GB(2x8GB)2400MHz
      Rtx 3060 tuf gaming 12 gb
      WD Black SN750SE
      Hdd 3.5 2ตัว ssd 1 ลูก power supply super flower gold+ 650w

​​​​​​ลืมบอกสเปคเลย

Comment

Working...
      X