Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง Window ใหม่ M/B ไม่ต่อ INTERNET (สาย LAN)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง Window ใหม่ M/B ไม่ต่อ INTERNET (สาย LAN)

SPEC
    MB MSI H510M A PRO
    CPU I5 10400F
    RAM 16GB
    M2 250 GB
    ลง WINDOW 10 ผ่าน USB ถึงตรงที่ต้องต่อ INTERNET ผมเสียบสายแลนไว้ แต่ระบบไม่เจอ NETWORK
    ผมต้องใช้มือถือแชร์ INTERNET ผ่าน USB เพื่อเชื่มต่อ พอ WINDOWS UPDATE เสร็จ ถึงจะมองเห็น LAN ครับ
    ปกติเมนบอร์ดมันต้องเจอ LAN ก่อนเลยไหมครับ สงสัยมาก ขอบคุณครับ

จากที่เคยลงมาหลายเครื่อง win10 จะเจอ network เลยโดยที่ไม่ต้องรอลง driver

Comment

MSI เปนเช่นนี้น่ะครับ
      Z690 Win 11 ก็เป็น
      ต้องเตรียมไฟล์ไว้เอง
      งงเหมือนกัน สมัยนี้แล้ว
      มีแจ้งเป็นสำคัญอธิบายวิธีในหน้าเวบทางการ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
        MSI เปนเช่นนี้น่ะครับ
        Z690 Win 11 ก็เป็น
        ต้องเตรียมไฟล์ไว้เอง
        งงเหมือนกัน สมัยนี้แล้ว
        มีแจ้งเป็นสำคัญอธิบายวิธีในหน้าเวบทางการ
        ขอบคุณครับ เจอเข้าไปงงเลย ปกติอีกเครื่องผมใช้ ASROCK บอร์ด 1150 ที่ผมใช้งาน ยังเจอ LAN เลย

Comment

Originally posted by chat1262 View Post

ขอบคุณครับ เจอเข้าไปงงเลย ปกติอีกเครื่องผมใช้ ASROCK บอร์ด 1150 ที่ผมใช้งาน ยังเจอ LAN เลย
          ดีที่ต่อเนตมือถือได้ง่าย ไม่งั้นวุ่นวายหาไดรเวอร์ลงแฟลชไดร์ฟอีก

Comment

ก็ windows ไม่มี driver ของ lan ไงครับ พอต่อเน็ตได้ ตัว os ก็ไป download driver มาเอง เลยมองเห็น lan ที่มีอยู่
            จะว่าแปลกมั้ย มันก็แปลกเล็กน้อย mainboard คงใช้ชิพแลนรุ่นแปลกๆ มันไม่มีอยู่ในตัว os เลยต้องไปโหลดเพิ่ม

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
              ก็ windows ไม่มี driver ของ lan ไงครับ พอต่อเน็ตได้ ตัว os ก็ไป download driver มาเอง เลยมองเห็น lan ที่มีอยู่
              จะว่าแปลกมั้ย มันก็แปลกเล็กน้อย mainboard คงใช้ชิพแลนรุ่นแปลกๆ มันไม่มีอยู่ในตัว os เลยต้องไปโหลดเพิ่ม
              ของผม z690 a pro ชิปแลน Intel I225-V ในตำนานก็ไม่มีนะ win 10/win 11 ต้องต่อเนตมือถือ หรือลงผ่านแฟลชไดร์ฟ

ลง OS ล่าสุดตอน ปลายปีที่แล้ว โหลดตัวติดตั้งจากเวบ microsoft คิดว่าจะใส่ไดรเวอร์เบื้องต้นมาให้แล้วซะอีก แต่ก็ไม่มี
              ล่าสุดไม่รู้ว่าใส่ให้ใน windows setup หรือยัง
              แต่เวบทางการไม่ได้โชว์ขั้นตอนดังคลิปนี้แล้ว
              Last edited by taiseller; 3 Feb 2023, 12:08:05.

Comment

Originally posted by taiseller View Post

ของผม z690 a pro ชิปแลน Intel I225-V ในตำนานก็ไม่มีนะ win 10/win 11 ต้องต่อเนตมือถือ หรือลงผ่านแฟลชไดร์ฟ

ลง OS ล่าสุดตอน ปลายปีที่แล้ว โหลดตัวติดตั้งจากเวบ microsoft คิดว่าจะใส่ไดรเวอร์เบื้องต้นมาให้แล้วซะอีก แต่ก็ไม่มี
                ล่าสุดไม่รู้ว่าใส่ให้ใน windows setup หรือยัง
                แต่เวบทางการไม่ได้โชว์ขั้นตอนดังคลิปนี้แล้ว
                เป็นเฉพาะ MSI ใช่ไหมครับ ผมเพิ่งเคยใช้บอร์ดของ MSI คั้งแรก ก็เจอเลย

Comment

ก่อนหน้านี้ไม่เคยเจอนะ
                  ไม่แน่ใจว่าเป็นตั้งแต่เมื่อไร
                  โดยปกติแล้วไดรเวอร์แลนแทบจะเป็นไฟล์พื้นฐานในการติดตั้ง os สมัยใหม่
                  ชิปเซ็ตของคุณและผมก็ไม่ได้ใหม่แต่อย่างใด

ปกติใช้ยี่ห้ออื่นก็ไม่เจอนะ
                  MSI เก่า ๆ ก็ไม่ได้เปนแบบนี้
                  Last edited by taiseller; 3 Feb 2023, 16:24:04.

Comment

ไม่น่าเกี่ยวกับบอร์ดนะ เกี่ยวกับว่าใช้ชิพแลนอะไร
                    แต่คุ้นๆว่าตัว I225-V มีปัญหาหรือปล่าว ทาง ms เลยไม่กล้ายัดไดร์เวอร์มา กลัวมีปัญหา (มั่วนะ )

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
                      ไม่น่าเกี่ยวกับบอร์ดนะ เกี่ยวกับว่าใช้ชิพแลนอะไร
                      แต่คุ้นๆว่าตัว I225-V มีปัญหาหรือปล่าว ทาง ms เลยไม่กล้ายัดไดร์เวอร์มา กลัวมีปัญหา (มั่วนะ )
                      เป็นไปได้นะครับ เพราะเหมือนมีการแจ้งว่าเดิมที win 10 แรก ๆ สามารถติดตั้งให้ได้เลย แต่เหมือนตัวติดตั้งหลัง ๆ จะถอดออก
                      แต่ผมว่าต่อให้มีปัญหาแต่ยังต่อเนตได้ ก็น่าจะ update ผ่าน os ได้เลย
                      นอกจากจะคุยกับ intel ไม่รู้เรื่อง ก็เลยเอาออกแล้วให้ผู้ใช้ไปหาตามเวบผู้ผลิตบอร์ดเอาเอง ซึ่งอย่างของ msi ก็ออกเวอร์ชั่นอัปเดตมาให้

Comment

พอดีบังเอิญไปเจอมาครับ

Comment

i225, i226 Windows 10 มันไม่รู้จักครับ ต่อให้เป็นตัวล่าสุดจาก Microsoft ก็ตาม ต้องลง Driver เอง รวมทั้ง i219 กับบอร์ดรุ่นหลังๆด้วยครับ (ส่วน i219 กับบอร์ดเก่า รอด)

Comment

Originally posted by Alderwood View Post
                            i225, i226 Windows 10 มันไม่รู้จักครับ ต่อให้เป็นตัวล่าสุดจาก Microsoft ก็ตาม ต้องลง Driver เอง รวมทั้ง i219 กับบอร์ดรุ่นหลังๆด้วยครับ (ส่วน i219 กับบอร์ดเก่า รอด)
                            MS มันทะเลาะกับ intel หรอ น้าแมว
                            มันถึงไม่ยอมใส่ไดรฟเวอร์มาให้

Comment

update ใน windows ได้เลย แต่ต้องหาวิธีต่อเนตเองก่อนนะจ้ะ

Comment

Working...
                              X