Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD SATA กับ M.2 NVME บูส WINDOWS เวลาต่างกันเยอะไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SSD SATA กับ M.2 NVME บูส WINDOWS เวลาต่างกันเยอะไหมครับ

คุ้มไหมครับที่ลงทุนจะไปซื้อ M.2 NVME เพื่อมาใช้บูส windows ให้เร็วขึ้นน่ะครับ อยากทราบว่ามันเร็วกว่า SSD SATA เยอะไหมครับ ถึงระดับ 20 วิไหมครับ

จากที่ใช้ ssd มาเป็น 10 ปี
    ผมจำแนกความเร็ว 2 แบบใหญ่ ๆ คือ เป็นแบบ ssd กับ hdd (harddisk)

ถ้าแตกต่างระดับ 20 วินาที จะต้องขึ้นอยู่อุปกรณ์อื่น ๆ เช่น cpu ram

สรุปคือ ssd ความเร็วไม่ต่างกันมากถ้าใช้ boot windows ครับ

Last edited by sandy207; 6 Jan 2023, 09:01:25.

Comment

นิดหน่อย
      ถ้ามี SSD SATA อยู่แล้วก็ใช้พอ ไม่จําเป็นอะไรต้องเปลี่ยน
      ของผมเปลี่ยนเพราะอยากลอง กับเพิ่มขนาด 500 ไป 1000 เท่านั้น

Comment

การบูทให้เร็วขึ้น มันมีองค์ประกอบเยอะ โปรแกรมในเครื่อง อุปกรณ์ที่ใช้ อย่างที่ข้างบนตอบ ส่วนตัวทำให้ ssdsata บูทไวสุด 8-10วิโดยประมาณ (โดยการปิด services processes บางตัว ไม่ให้บูท ไม่ให้ทำงาน)

Comment

ให้ความรู้ดีมากครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

ตอนบูต ส่วนประกอบหรือไฟล์ที่เรียก ยังไม่ได้ใหญ่อะไรมาก ระดับ 200-300MB/s เรียกโหลดได้สบาย ๆ
            จริง ๆ ถ้า hdd ทุกวันนี้ ก็วิ่งได้ไวขึ้นนะ
            แต่ข้อจำกัดการทำงานแบบกลไก
            ทำให้ไม่เหมาะเรียกหรือเขียนไฟล์จำนวนมากพร้อม ๆ กัน

เพราะฉะนั้น ทั้ง os ทั้งเกม ( ส่วนใหญ่ )ไม่ว่าจะใช้ SSD แบบ sata หรือ m.2
            ก็ยังเหนผลต่างกันไม่มาก

แต่ถ้าราคาต่างกันไม่มาก แนะนำเล่น m.2 ไปเลยก็ได้

เวลาเทส ต้องเทสแบบคุมตัวแปร
            เหนหลายคนบอกว่าเปลี่ยนลง os บน m.2 แล้วไวกว่า SSD sata มาก
            แต่ส่วนตัวมองว่าเดิม os มันรกมากกว่า
            พอลงใหม่เลยเร็วปรี้ด
            Last edited by taiseller; 6 Jan 2023, 12:24:38.

Comment

สาเหตุที่ผมใช้ M.2 NVMe มีอย่างเดียวคือมันไม่รกเครื่อง 555+
              M.2 = 1
              SSD 2.5 = 1
              HDD 1TB = 2

Comment

ง่ายๆ เทส random 4K ผลตามนี้
                ถ้าแค่บูท มันจะไม่ต่างมาก
                แต่เวลาใช้จริงๆ ภาพรวม NVMe มันจะพริ้วกว่า
                NVMe ไปเลย สุด

Comment

ถ้าไม่เอาประสิทธิภาพ มาคิด
                  ตอนนี้ ราคา m.2 nvme มันถูกกว่า ssd sata น่ะสิครับ
                  มี พวก Intel Gen1 ลงไปเท่านั้นที่ใช้ NVME boot ไม่ได้ถ้าไม่ดัดแปลง
                  เทียบ Hardware ระดับเดียวกันน่ะครับเช่น เป็น TLC หรือ QLC เหมือนกัน
                  Dramless หรือจะเป็นแบบมี Cache เหมือนกัน
                  ลองพิจารณาใหม่ครับ
                  Sata3 มันตันที่ 6Gbps แต่ NVME ไปตันที่ 80Gbps บน pcie4 และ 40Gbps บน pcie3 และ 20Gbps บน pcie2
                  ผมเองส่วนตัวซื้อในรูปตัวที่ 2 แลัวแต่ใช้กับ pcie3 MBเก่าครับ
                  เพราะมันถูกกว่าพวก Nvme ที่เป็น pcie3 ด้วยกัน ถูกกว่า ssd sata ขนาดเดียวกันที่มี Cache เหมือนกัน

ddr4 Cache 2GB check แล้วครับ Controller Phison E-18

Last edited by Merlin605; 6 Jan 2023, 20:42:03.

Comment

ไม่เกี่ยวกับประเด็นนะ แต่มันมีเรื่องแย่ ๆ เรื่องนึงสำหรับ SSD คือ ผู้ผลิตทำ SSD มาหลากหลายสเปก โดยยังใช้ชื่อรุ่นเดิม
                    ประเด็นคือ คุณภาพเม็ด NAND อาจจะถูกลดสเปกในล็อตหลัง ๆ แม้แต่ยี่ห้อดังก็เป็น บางรุ่นพอแคชหมด ความเร็วเขียนเต่ากว่า HD อีก
                    จากตอนแรกที่คิดว่าอะไรก็ได้ขอเป็น nvme ก็หรูแล้ว เจอรีวิวนี้ไป คิดใหม่เลย

https://www.tomshardware.com/reviews...m-2-nvme-ssd/2

Comment

ทััง ssd sata และ m.2 nvme ก็คือกันครับ เรื่อง Spec.
                      เคยอ่านผ่านๆ (ขอไม่ระบุยี่ห้อ) เขาว่ามันคนละ Model
                      ภายนอกไม่แตกต่าง เพราะเขาติด Sticker ,Heatsink ปิดไว้ ชื่อข้างหน้าเหมือนกัน
                      มีทั้ง QLC TLC โดยจะมีอักษรอีกตัว ห้อยท้ายใน Model เป็นตัวบอก
                      และยิ่งกว่านั้น ส่งไปขายบาง Zone (บางภูมิภาคของโลก) มี DDR cache บาง Zone ไม่มี
                      เวลาเราดู Review หรือจะซื้อบางทีก็แยกแยะยากครับ
                      ลดราคา คิดราคาต่อ TB ไม่แพงค่อยมาหารายละเลียดครับ

Comment

ไม่

Comment

Working...
                        X