Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือครับ ประกอบคอมแล้วมีเสียงดังปี๋ปยาว5ครั้ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือครับ ประกอบคอมแล้วมีเสียงดังปี๋ปยาว5ครั้ง

ขอความช่วยเหลือครับ ประกอบคอมแล้วมีเสียงดังปี๋ปยาว5ครั้ง แล้วpsuรีสตาร์ใหม่ครับ พอดัคอมผมเสียไปหลายปี เมนบอร์ดใหม้แต่ส่งเครมได้อันใหม่มา แต่พอดีหนูกัดสายไฟเคสเลยทิ้งยาว
    ไปหลายปี ประกอบกับป่วยยาวไปหลายปี พอดีช่วงนี้หลายอย่างเริ่มลงตัวเลยเอาของเก่ามาประกอบใช้งานทั่วไปครับ แต่ประกอบแล้วลองเทสแค่ว่าเปิดติดเปล่าครับ แต่เกิดอาการดังกล่าวครับ
    ขอบคุณครับ

ส เ ป ค ล่ ะ

Comment

i5-6500
      giggabyte z-170x gamming
      8*2 ddr4 corsaiir 3200
      psu- cougar st650w
      ไม่มีการ์ดจอ การ์ดพัดลมหลุดก่อนใส่ พังตอนสิ้นปี
      ssd-wd-1500 1tb

Comment

ลองเคลียร์ไบออสหรือยังครับ ใส่ถ่านไบออสใหม่ เทสแรมทีละตัว

Comment

อาการล่าสุดครับ เอาแรมมาทำความสะอาด ลองใส่พัดลมซีพียูใหม่กลัวไม่เข้าล็อคดี รอบนี้หนักไฟไม่เข้าเมนบอร์ด เพราะปรกติดเมนบอร์ดจะมีไฟถ้าติด พัดลมในเคส5ตัวไม่หมุน
          แต่พัดลมซีพียูหมุนตัวเดียว มีเสียงเหมือนpsuทำงาน แต่ไฟไม่เข้า psuซื้อมาราวๆ5ปี แต่ใช้งานจริงไม่น่าจะเกิน6เดือน นอกนั้นอยู่ในกล่องยาวครับ ส่วนซีพียู เมนบอร์ด แรม นอนอยู่ในกล่อง
          มายาวน่าจะ4-5ปีแล้วละที่ไม่ได้ใช้งานครับ เพิ่งจะเอามาประกอบใหม่ครับ

Comment

ที่น่ากังวลคือบอร์ดอาจเสียหายจากการบุกของหนู
            อย่างไร ไม่เห็นสภาพบอร์ด คงต้องลองไล่ตรวจสอบดูดี ๆ
            เพราะเท่าที่เจอกรณีหนูเข้าเคสคอม มักจะไปทำรัง
            มีการฉี่เปื้อนอุปกรณ์ไปทั่วจนเสียหาย

Comment

ตัวเคสคอมของใหม่ครับ เพิ่งซื้อมาเมื่อๆม่กี่วัน ส่วนของเก่าที่โดนหนูกัดสายผมทิ้งไปนานหลายปีแล้ว ส่วนอุปกรณ์ผมถอดออกจากเครื่องนานแล้วครับ เหลือเคสเปล่า ส่งของเครม พอดีได้ของเครมมา แค่เคสพังครับ เลนเก็บยาว
              ล่าสุดครับ เช็คพัดลมลองถอดแล้วเสียบสายเข้าเมนบอร์ดใหม่ พยว่าหมุน4ตัวจาก5ตัว อีกคัวคงเสียเป็นพัดลมของเก่า พัดลมซีพียูทำงานปรกติ มีเสียงพัดลม psuท_งาน แต่ไฟเมนบอร์ดไม่ติด ตัว ssdมี่เสียยมีไฟrgb อาการเหมือนไฟจะเข้าแต่ไม่เข้า คอนนี้ว่าจะหาซื้อpsuมาเปลี่ยนก่อน ถ้าไม่ติดสงสัยได้ของใหม่ทั้งชุด แต่คงต้องเก็บเงินใหม่สักครึ่งปัถ้าต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด

Comment

Working...
              X