Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ I9 13900K แล้วขึ้นจอฟ้า ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ I9 13900K แล้วขึ้นจอฟ้า ช่วยหน่อยครับ

สอบถามครับ ผมใช้
    I9 13900K
    ฺBOARD GIGABYTE Z690 GAME DDR4
    RAM KINGTON FURY 3200 64 GB
    VGA RTX3060
    SUPPLY CORSAIR 850 W
    มีปัญหา คือผมมาใช้เปิด nox ได้ 10จอ ซึ่งก่อนหน้านี้ใช้ I7 12700K จะมีกระตุกนิดหน่อย
    แต่พอผมเปลี่ยนมาใช้ i9 13900K ใช้ชุดน้ำปิด 3ตอน พอเปิด nox 10 จอ
    ดูจากอุณหภูมิ ตาม core ต่างๆประมาณ 70-85 องศา CPU RUN ประมาณ80 % ประมาณ 4.5 G
    มีปัญหาครับ พอรันได้ซักครึ่งชั่งโมงซักพักมันขึ้นจอฟ้า SYSTEM SERVICE EXCEPTION เป็นบ่อยมากครับ
    ตอนนี้ปวดหัวกับปัญหานี้มาก แต่ถ้าเปลี่ยน cpu มาใช้ I7 12700k ไม่เป้นไรครับ
    ไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตูใด อัพ BIOS BOARD เป็น ver ล่าสุดแล้ว ใช้ window 11

bios version ล่าสุดแล้วใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by compaq View Post
      bios version ล่าสุดแล้วใช่ไหมครับ
      ใช่ครับ

Comment

เจอกิ๊กทำพิษหรือเปล่า สมัยบอร์ดชิพ X570 ก็รู้สึกจะมีปัญหากว่าเค้าเพื่อน

แรม 64 GB กี่แถวครับ เห็น paper ของเจน 12 แว๊บ ๆ การันตีบัสแรมเสถียร เวลาใส่แรม 4 แถวแค่บัส 2933 แต่น่าจะเป็นแรม 2 หน้าทั้ง 4 แถวด้วยแหละ
        ถึงจะมีปัญหา

Comment

Originally posted by asransara View Post
          สอบถามครับ ผมใช้
          I9 13900K
          ฺBOARD GIGABYTE Z690 GAME DDR4
          RAM KINGTON FURY 3200 64 GB
          VGA RTX3060
          SUPPLY CORSAIR 850 W
          มีปัญหา คือผมมาใช้เปิด nox ได้ 10จอ ซึ่งก่อนหน้านี้ใช้ I7 12700K จะมีกระตุกนิดหน่อย
          แต่พอผมเปลี่ยนมาใช้ i9 13900K ใช้ชุดน้ำปิด 3ตอน พอเปิด nox 10 จอ
          ดูจากอุณหภูมิ ตาม core ต่างๆประมาณ 70-85 องศา CPU RUN ประมาณ80 % ประมาณ 4.5 G
          มีปัญหาครับ พอรันได้ซักครึ่งชั่งโมงซักพักมันขึ้นจอฟ้า SYSTEM SERVICE EXCEPTION เป็นบ่อยมากครับ
          ตอนนี้ปวดหัวกับปัญหานี้มาก แต่ถ้าเปลี่ยน cpu มาใช้ I7 12700k ไม่เป้นไรครับ
          ไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตูใด อัพ BIOS BOARD เป็น ver ล่าสุดแล้ว ใช้ window 11

ผมก็เป็น แต่น่าจะทราบปัญหาแล้ววันนี้เทสด้วย I5 เจน 13 ไม่เป็น กำลังส่งเคลม cpu ครับ

Comment

แรมกี่แถว
            ลองลดบัสให้ต่ำเตี้ย แล้วลองเทส
            ถ้าลดบัสต่ำเตี้ยลง แล้วไม่ฟ้า ก็ค่อย ๆ จูนขึ้น

ลองเช็คความร้อน vrm ด้วยก็ดี

Comment

Working...
            X