Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมแล้วคอมค้างจอมืด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกมแล้วคอมค้างจอมืด

ปัญหาคือเล่นเกมแล้วอยู่ๆคอมก็ค้างไปแบบจอมืดดำไปเลยครับ แต่เสียงในคอมยังได้ยินอยู่ แต่ทำอะไรไม่ได้นอกจากรีคอมใหม่

ปัญหาเกิดมาหลังจากที่เปลี่ยนจอใหม่เป็นจอ2k 144
    จากตอนแรกที่เล่นจอ FHD ไม่เจอปัญหานี้

แต่ก็ไม่ได้เกิดบ่อยนะครับวันนึงเป็นครั้งสองครั้ง
    เคยลองเล่นCyberpunk เปิดRay เล่นเป็นชั่วโมงๆไม่ดับ

แต่บางวันกะว่าเล่นเกมชิวๆก็ค้างไปแบบงงๆเลย
    ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ความร้อนสูงไป แต่ความร้อนก็ไม่เคยเกิน80เลย 79นี้สูงสุดแล้ว

สเปคประมาณนี้ครับ
    Cpu: Ryzen5 5600G
    Ram: Kingston HyperX Predator RGB DDR4 16Gb
    GPU: GALAX GEFORCE RTX 3070ti 1click OC
    MB: Asus Rog Strix B450-f Gaming
    Psu: Corsair 850w

ก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนจอเป็น2k เคยไปปรับxmpแรมกับ
    เพิ่มไปเลี้ยงนิดนึง แต่ตอนนั้นก็ไม่มีปัญหาจอดับนะครับ

การ์ดจอก็ไม่ได้OCอะไรเพิ่มเดิมๆเลยครับ

ตอนนี้ที่ส่งสัยคือPSU เพราะตัวนี้ใช้งานมานานแล้วน่าจะเกือบๆ6ปีได้ นอกนั้นคือเพิ่งอัพเกรดมาได้ไม่นาน

อยากทราบว่าเป็นไปได้มากแค่ไหนที่สาเหตุจะมาจากPSU หรือว่าอาการแบบนี้มีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างครับ

ถ้ายังมีจอเดิมอยู่ แล้วคิดว่าเป็นที่ psu หรือแรมไม่เสถียร ให้เทสกับจอเดิมจนมั่นใจว่าไม่มีอาการ โดยให้ GPU โหลดใกล้เคียงกัน
    ไม่งั้นก้อตัดปัญหาจากจอใหม่ออกไปไม่ได้

ให้สังเกตจังหวะจอมืดไป ว่าไฟ cap/num lock กดแล้วตอบสนองไหม
    ถ้าไม่ แปลว่าระบบค้างไปแล้ว
    แต่ถ้ายังตอบสนอง แปลว่าปัญหาอยู่ที่ส่วนการแสดงผล

จังหวะที่จอใหม่มืดลง ลองหาจออื่นมาเสียบดู
    Last edited by taiseller; 22 Dec 2022, 09:39:55.

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      ถ้ายังมีจอเดิมอยู่ แล้วคิดว่าเป็นที่ psu หรือแรมไม่เสถียร ให้เทสกับจอเดิมจนมั่นใจว่าไม่มีอาการ โดยให้ GPU โหลดใกล้เคียงกัน
      ไม่งั้นก้อตัดปัญหาจากจอใหม่ออกไปไม่ได้

ให้สังเกตจังหวะจอมืดไป ว่าไฟ cap/num lock กดแล้วตอบสนองไหม
      ถ้าไม่ แปลว่าระบบค้างไปแล้ว
      แต่ถ้ายังตอบสนอง แปลว่าปัญหาอยู่ที่ส่วนการแสดงผล

จังหวะที่จอใหม่มืดลง ลองหาจออื่นมาเสียบดู
      ขอบคุณครับผมเดี๋ยวไปลองทำตามแล้วจะมาแต่งอีกทีนะครับ

มีขอมูลเพิ่มอีกนิดหน่อยคือตอนวันก่อนที่ค้างไป
      ผมคอลดิสคอดกับเพื่อนๆไว้ ตอนที่เกิดอาการ อยู่ๆก็ค้างไปแล้วจอก็มืดขึ้นว่า สัญญาณขาดไป แต่ยังได้ยินเสียงเพื่อนในดิสคอดคุยกันอยู่ และเสียงเกมยังได้ยินอยู่
      แค่เดาว่าเกมน่าจะค้างไปคือเป็นเสียงเกมเพลงเกมที่มันเล่นไปเรื่อยๆแต่เสี่ยงอื่นมันหายหมด(พอเก็ทไหมครับ
      พยายาม อธิบายให้พอเห็นภาพใกล้เคียงสุดๆ555)

Comment

ตามที่แนะนำ
        ประเด็นคืออาการตอนนี้ เกิดกับจอเก่าด้วยไหม
        ไม่งั้นก็ต้องเอาจอใหม่ไปเทสกับเครื่องอื่น

แม้แต่สายต่อจอเอง อาจจะต้องลองสลับรูปแบบการเชื่อมต่อดู

ผมเคยเจอการ์ดจอมีปัญหา ต่อ HDMI แล้วจอมืดเอง สรุปขั้วมันไม่ดี เลยต้องหาหัวแปลง dp ใช้แทน
        Last edited by taiseller; 22 Dec 2022, 15:29:16.

Comment

Originally posted by taiseller View Post

ตามที่แนะนำ
          ประเด็นคืออาการตอนนี้ เกิดกับจอเก่าด้วยไหม
          ไม่งั้นก็ต้องเอาจอใหม่ไปเทสกับเครื่องอื่น

แม้แต่สายต่อจอเอง อาจจะต้องลองสลับรูปแบบการเชื่อมต่อดู

ผมเคยเจอการ์ดจอมีปัญหา ต่อ HDMI แล้วจอมืดเอง สรุปขั้วมันไม่ดี เลยต้องหาหัวแปลง dp ใช้แทน
          ขอบคุณครับผม เดี๋ยวจะเริ่มจากลองสลับไปใช้สายHDMI
          ดูก่อนเลย เพราะตอนนี้ใช้เป็นDP แล้วจะลองเช็คไปตาม
          สเต็ปที่แนะนำดูครับ

Comment

Working...
          X