Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบบนี้ HDD ไปแล้วใช่ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบบนี้ HDD ไปแล้วใช่ไหม

ขึ้นแบบนนี้ ลองซ่อมละสแกนแล้วก็เปิดไม่ได้บางทีก็เปิดได้ อาการ HDD ทำงาน100% ก่อนน่าที่จะเป็นเปิดได้ปกติ
    ตอนนี้ยังไม่ได้ลองเปลื่ยนสายsata สอบถามผู้รู้หน่อยว่ามันเสียใช่ไหม อาการเปิดเครื่องมาปกติ แต่สักพักมันจะค้างกดอะไรไม่ได้จนกว่าHDDลูกนั้นจะทำงาน0% แต่ถ้าพยามกดเข้าไดร์คอมก็จะค้างอีกเหมือนมันพยายามอ่านดิส

เดาว่ารุ่นเก่าจานหมุนอาการนี้ลาโลกไปแล้วครับ ยังดีที่เปิดติด บางทีเปิดรอนานเพราะไบออสพยายามดีแทค แต่บางทีเส้นผมบังภูเขาPSUเสื่อมจ่ายไฟเลี้ยงไม่พอพาลให้คิดไปว่าHHDเสีย

Comment

Originally posted by pleman111 View Post
      เดาว่ารุ่นเก่าจานหมุนอาการนี้ลาโลกไปแล้วครับ ยังดีที่เปิดติด บางทีเปิดรอนานเพราะไบออสพยายามดีแทค แต่บางทีเส้นผมบังภูเขาPSUเสื่อมจ่ายไฟเลี้ยงไม่พอพาลให้คิดไปว่าHHDเสีย
      แล้วเช็คไฟในไอออสได้ไหม หรอต้องเช็คในโปรแกรม แนะนำหน่อย หรอจะถอดลูกอื่นแล้วลองเปิดเทสใหม่ ผมใช้ cs550 hdd4ลุก+ssd1

Comment

HDD หลุดจากวินโดว์น่ะครับ อะไรก็ตามที่ทำให้ การเชื่อมต่อ ไม่ว่าสายไฟเลี้ยง หรือสาย SATA หลุดน่ะครับ
        มันจะขึ้น I/O device error นี้แหละ

Comment

ของผมก็เป็นแบบนี้ ยี่ห้อ ประตูทะเล อายุก็ปาไป 14 ปี (ผมลองสลับสายกับอีกลูกนึงก็ไม่หาย สงสัยลาโลกไปแล้ว) ไม่ทันย้ายข้อมูลด้วย

Comment

Originally posted by nooemzaa View Post

แล้วเช็คไฟในไอออสได้ไหม หรอต้องเช็คในโปรแกรม แนะนำหน่อย หรอจะถอดลูกอื่นแล้วลองเปิดเทสใหม่ ผมใช้ cs550 hdd4ลุก+ssd1
            เงื่อนใขเยอะครับปัญหานี้ ฮารดแวของบอดมีปัญหา ซอฟแวไบออสบอรดเอ๋อ สายเชื่อมต่อต่างต่างเสื่อมเสียสิ่งนี้ผมทำบ่อยคือ เอาHDDลูกนี้ไปใส่ลองเครื่องอื่น หรือลองเอาHDDเคีื่องอื่นที่ไม่มีปัญหามาสลับอาจต้องมองหาร้านหรือเพื่อนฝุงที่ใกล้ที่สุดสดวกที่สุดและเจนซีพียูเมนบอดรับกันใด้ลองดูครับ หลายปี่ที่แล้วผมเคยไปเสียบสายE sata เพราะเมา เป็นกำลังใจให้ครับ

Comment

Working...
            X