Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mechanical Keyboard สมัยนี้ มี switch ตัวไหนทนทาน+ใช้ดีบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Mechanical Keyboard สมัยนี้ มี switch ตัวไหนทนทาน+ใช้ดีบ้างครับ

สมัยก่อนก็มี cherry mx
    ไม่ได้ตามมานาน สมัยนี้มี switch ของอะไรที่ทำมาดีกว่านี้บ้างครับ
    ผมสนใจพวก optical switch แต่ของมีน้อย(อยากได้แบบ wireless)
    ขอบคุณครับ

ยี่ห้อ Akko เคยแกะสวิตช์ออกมาแล้วประกอบกลับกดไม่ติด เนื่องจากทองแดงมันโดนง้างออกตอนที่แกะ ทำให้ไม่ครบวงจรที่จะกดติด

ผมเลยคิดว่า Akko นี่แหละที่มีความเสี่ยงไม่ทนทานในด้านการแกะสวิตช์ แถม housing ไม่ค่อยเหมือนกับยี่ห้ออื่น ๆ ใช้ opener แยกไปอีก

Comment

สั่งจีนเอารอไม่นานแล้วเดี๋ยวนี้ ไม่ถึง 2อาทิตย์ได้ของละ ซื้อร้านในไทยมันฟันกำไรเยอะไปผมไม่ชอบ
      outemu 10ตัว 25 ราคาชิลเสียก็ดึงออก ทิ้งไป เสียบใหม่ จบเลยEZ
      ไม่จำเป็นต้องให้มันทนแล้ว ถ้าราคาแบบนี้ เน้นซื้อคีย์แคปดีๆสักชุด pbt แท้ 5-6ร้อย จบแล้ว ใช้ไปยาวๆคุ้ม ดีกว่าไปซื้อจุกจิกชุดละ 2-3ร้อย แล้วไม่ถูกใจ สุดท้ายก็ต้องซื้อใหม่ ไปจบที่ตัวแพงอยู่ดี ผมเจ็บมากับตัว จึงอยากแนะนำ
      Last edited by sperrr; 3 Dec 2022, 16:20:05.

Comment

ซื้อแบบแ fix มันจะทำอะไรมากไม่ได้นะ ซื้อแบบเปลี่ยนสวิตช์ได้เถอะ ตัวเลือกเยอะกว่า
        แล้วก็ซื้อๆไปเหอะ อย่าไปยึดติดอะไรเก่าๆ ชอบน้ำหนักแบบไหน ชอบเสียงตัวไหน มันเปลี่ยนง่าย เสียก็เปลี่ยน มันคงไม่ได้เสียทีทั้งแผงหรอก

Comment

Originally posted by sperrr View Post
          สั่งจีนเอารอไม่นานแล้วเดี๋ยวนี้ ไม่ถึง 2อาทิตย์ได้ของละ ซื้อร้านในไทยมันฟันกำไรเยอะไปผมไม่ชอบ
          outemu 10ตัว 25 ราคาชิลเสียก็ดึงออก ทิ้งไป เสียบใหม่ จบเลยEZ
          ไม่จำเป็นต้องให้มันทนแล้ว ถ้าราคาแบบนี้ เน้นซื้อคีย์แคปดีๆสักชุด pbt แท้ 5-6ร้อย จบแล้ว ใช้ไปยาวๆคุ้ม ดีกว่าไปซื้อจุกจิกชุดละ 2-3ร้อย แล้วไม่ถูกใจ สุดท้ายก็ต้องซื้อใหม่ ไปจบที่ตัวแพงอยู่ดี ผมเจ็บมากับตัว จึงอยากแนะนำ
          กลับไปดูราคา
          สมัยก่อนผมซื้อ k70 lux มาเกือบ 5000 คิดว่าแพงมากแล้ว(ไม่มี RGB อีกต่างหาก)
          ลองไปดูรุ่นใหม่ 7800 แม่จ้าวแพงมากๆ
          ตอนนี้เปลี่ยนใจละ ซ่อม k70 ใช้ดีกว่าดีที่มีอะไหล่อยู่(red SW อันนึง 39 บาทผมทำเบิ้ลโคตรบ่อย 4 ปุ่ม
          กดไป3ล้านกว่าครั้งใน 1 ปีเล่นเกมแนวดนตรีทรมานคีย์บอร์ดมากๆ)
          กะหา Keyboard ไร้สาย hot swapped มาใช้ดีกว่า
          สมัยนี้นิยมใช้ยี่ห้อไหนกันครับ(ผมชอบแบบมี numpad ให้กดด้วยหายากมาก)
          Last edited by GTR_V-spec; 3 Dec 2022, 22:57:26.

Comment

Originally posted by GTR_V-spec View Post
            กลับไปดูราคา
            สมัยก่อนผมซื้อ k70 lux มาเกือบ 5000 คิดว่าแพงมากแล้ว(ไม่มี RGB อีกต่างหาก)
            ลองไปดูรุ่นใหม่ 7800 แม่จ้าวแพงมากๆ
            ตอนนี้เปลี่ยนใจละ ซ่อม k70 ใช้ดีกว่าดีที่มีอะไหล่อยู่(red SW อันนึง 39 บาทผมทำเบิ้ลโคตรบ่อย 4 ปุ่ม
            กดไป3ล้านกว่าครั้งใน 1 ปีเล่นเกมแนวดนตรีทรมานคีย์บอร์ดมากๆ)
            กะหา Keyboard ไร้สาย hot swapped มาใช้ดีกว่า
            สมัยนี้นิยมใช้ยี่ห้อไหนกันครับ(ผมชอบแบบมี numpad ให้กดด้วยหายากมาก)
            ส่วนตัวผมลองยี่ห้อ RK84 มาถูกใจมากขอรับ แนะนำเลย
            ตัวเดิมผมใช้ TKL ซื้อมานานแล้วน่าจะเกิน5ปีแล้วด้วยซ้ำ ตอนนั้นได้มา3พัน ถือว่าถูกมาแล้วสมัยนั้น ใช้คุ้มเลยตัวเก่า
            เปลี่ยนมาใช้ 84% ยิ่งถูกใจมากขึ้นไปอีก
            มันมีรุ่น RK100 มีปุ่มตัวเลขครบ (ุรุ่นนี้ผมซื้อให้คนที่บ้านใช้ เห็นของวันแรกยิ้มไม่หุบเลยครับ ฮ่าๆ)
            ผมซื้อ rk84 จากแอพส้ม สั่งร้าน official rk จากจีน(จ่ายปลายทางเอา) ช่วงก่อน 11.11 ได้มารวมส่ง 1,500 มีทอน ถ้าซื้อร้านไทยก็นั่นแหละครับบวกไป5-6ร้อย
            เหลืองบอีกไปเอาซื้อสวิตช์ตามชอบใจ(เปลี่ยนบางปุ่มก็พอ ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งหมด) และคีย์แคปดีๆไปเลยชุดหนึ่ง
            อันนี้เล่าความเห็นส่วนตัว สมัยก่อนผมเห็นคนเขาชอบอวดคีย์แคปกัน ผมมองว่ามันค่อนข้างไร้สาระ จนได้มาลองเปลี่ยนด้วยตัวเองเริ่มจากตัวถูกๆ ไล่ไปจนถึง pbt แท้ แล้วค่อยมาจบที่ xda matcha นี่แหละ (จริงๆผมอยากซื้อ GMK IceBerg มากแต่มันไม่มีคีย์ไทย เลยต้องไปซื้อมัทฉะแทน ผมได้ลองใช้แบบติดสติกเกอร์แล้ว แต่มันไม่ค่อยโอเคสำหรับผมอะนะ ไม่งั้นคงได้ซื้อ iceberg ไปละ)
            บอกเลยว่าฟิลลิ่งต่างกันจริงๆครับ ไม่ใช่อุปทานหมู่ดั่งที่ผมเคยคิดแน่นอน สัมผัส รู้สึกได้เองเลยจริงๆ
            ส่วนตัวผมไม่แนะนำให้เล่นตัว ต่ำกว่าพัน ผมมองว่าคุณภาพมันต่ำเกินไป ใช้ระยะยาวไม่ได้ มันถูกจริงแหละแต่ผมว่ามันไม่คุ้ม แต่ก็แล้วแต่คนนะ
            ของผมใช้สวิตช์ Brown + Gateron green 80g คลิ๊กกี้ ผมชินกับ 2จังหวะ กดหนักๆอะนะ เลยมาแนวนี้
            เรื่องไฟลอดไม่ลอด rgb แสงสีอะไรผมไม่สนใจเลย เพราะตอนใช้จริงผมปิดไฟ
            Last edited by sperrr; 4 Dec 2022, 00:42:55.

Comment

คีบอร์ดเกมสำเร็จรูปพวกนั้น มันไปแพงค่า software ฮะ
              พอมาทาง custom พวก hot swap มักจะตัด numpad ออก เป็น keyboard 80% ลงมาน่ะครับ
              ต้องซื้อ numpad แยกเอง ยี้ห้อดังๆ Keychron, GMMK, Royal Kludge ถูกหน่อย
              ถ้าติด numpad นะ ราคาไม่แพงก็มี Royal Kludge RK100 จะขายดี แต่ถ้าใช้ full size มานาน ผมแนะนำ RK96 จะดีกว่า บังเอิญมีปุ่ม Volume เหมือน Corsair เลยจ้า
              ตอนนี้ผมจะสอย Akko PC98B plus มาใหม่เลย มี numpad ด้วย รุ่น plus ไฟ RGB วิ่งตามเพลงได้นะ
              เข้าวงการนี้ ขนาดตัวกึ่งๆ custom ยังหมดไปหลายหมื่น แต่ได้มาหลายตัวอยู่ คีย์แคปถูกใจ ใช้เปลี่ยนวันกันเลย สนุกสนาน
              keyboard ไม่มี numpad ผมใช้จน โอเคใช้ไปได้
              ตอนนี้ keyboard 60% ยากสุด ไม่มี F key แต่ตัวสวยๆ หรูๆ เยอะนะ แต่เธอใช้ยากว่ะ
              Last edited by waterboyd; 4 Dec 2022, 00:31:16.

Comment

ส่วนตัวผมเองใช้ Royal Kludge ครับ ราคาดี คุณภาพดี เปลี่ยนสวิชท์ได้
                ใช้รุ่น RK98 98 ปุ่ม มี Numpad แต่พวกปุ่ม End, Pause, Score Lock จะต้องกดผ่าน Fn
                ข้อเสียอีกอย่างของยี่ห้อนี้คือมันมีบลูทูธ 3 โปรไฟล์(เครื่อง) อาจจะฟังดูแปลก ๆ ว่าทำไมเป็นข้อเสีย
                คืออย่างงี้ครับ เวลาจะเปลี่ยนโปรไฟล์คือกด Fn + คีย์ Q, W, E ปัญหาอยู่ที่เวลาเล่นเกม มันเดินหน้าด้วยการกด W ใช่ไหมล่ะ แล้วพออยากจะเพิ่มเสียงหรือลดเสียง หรือเปลี่ยนเพลง เราต้องกด Fn + F7-F12
                พอกด Fn ตอนที่กด W ค้างอยู่ มันกลายเป็นเปลี่ยนโปรไฟล์ แล้วตัวละครไม่เดินหน้า ตรงนี้ล่ะที่น่ารำคาญ

https://shopee.co.th/-Key-THAI-Royal...76.10076679262

ซื้อมาเป็นสวิชท์ Linear สรุปไม่ถูกใจเพราะมันไม่มี feedback เวลากด ซื้อ Gateron Brown มาเปลี่ยน เยี่ยมเลยตอนนี้

อันนี้ใส่ caps เป็น cherry profile

แกะสวิขท์เก่าออกมาแล้วเสียดาย ดูมาดูไปอยากได้ Feker IK75Pro มาใช้อีกตัวเพราะมีปุ่มหมุนไว้จัดการเรื่องเพลงโดยเฉพาะ ชักรู้สึกงงบมันบานเรื่อย ๆ
                Last edited by Beaver_XT; 4 Dec 2022, 00:37:16.

Comment

Originally posted by sperrr View Post

ส่วนตัวผมลองยี่ห้อ RK84 มาถูกใจมากขอรับ แนะนำเลย
                  ตัวเดิมผมใช้ TKL ซื้อมานานแล้วน่าจะเกิน5ปีแล้วด้วยซ้ำ ตอนนั้นได้มา3พัน ถือว่าถูกมาแล้วสมัยนั้น ใช้คุ้มเลยตัวเก่า
                  เปลี่ยนมาใช้ 84% ยิ่งถูกใจมากขึ้นไปอีก
                  มันมีรุ่น RK100 มีปุ่มตัวเลขครบ (ุรุ่นนี้ผมซื้อให้คนที่บ้านใช้ เห็นของวันแรกยิ้มไม่หุบเลยครับ ฮ่าๆ)
                  ผมซื้อ rk84 จากแอพส้ม สั่งร้าน official rk จากจีน(จ่ายปลายทางเอา) ช่วงก่อน 11.11 ได้มารวมส่ง 1,500 มีทอน ถ้าซื้อร้านไทยก็นั่นแหละครับบวกไป5-6ร้อย
                  เหลืองบอีกไปเอาซื้อสวิตช์ตามชอบใจ(เปลี่ยนบางปุ่มก็พอ ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งหมด) และคีย์แคปดีๆไปเลยชุดหนึ่ง
                  อันนี้เล่าความเห็นส่วนตัว สมัยก่อนผมเห็นคนเขาชอบอวดคีย์แคปกัน ผมมองว่ามันค่อนข้างไร้สาระ จนได้มาลองเปลี่ยนด้วยตัวเองเริ่มจากตัวถูกๆ ไล่ไปจนถึง pbt แท้ แล้วค่อยมาจบที่ xda matcha นี่แหละ (จริงๆผมอยากซื้อ GMK IceBerg มากแต่มันไม่มีคีย์ไทย เลยต้องไปซื้อมัทฉะแทน ผมได้ลองใช้แบบติดสติกเกอร์แล้ว แต่มันไม่ค่อยโอเคสำหรับผมอะนะ ไม่งั้นคงได้ซื้อ iceberg ไปละ)
                  บอกเลยว่าฟิลลิ่งต่างกันจริงๆครับ ไม่ใช่อุปทานหมู่ดั่งที่ผมเคยคิดแน่นอน สัมผัส รู้สึกได้เองเลยจริงๆ
                  ส่วนตัวผมไม่แนะนำให้เล่นตัว ต่ำกว่าพัน ผมมองว่าคุณภาพมันต่ำเกินไป ใช้ระยะยาวไม่ได้ มันถูกจริงแหละแต่ผมว่ามันไม่คุ้ม แต่ก็แล้วแต่คนนะ
                  ของผมใช้สวิตช์ Brown + Gateron green 80g คลิ๊กกี้ ผมชินกับ 2จังหวะ กดหนักๆอะนะ เลยมาแนวนี้
                  เรื่องไฟลอดไม่ลอด rgb แสงสีอะไรผมไม่สนใจเลย เพราะตอนใช้จริงผมปิดไฟ
                  ลองไปหาข้อมูลดู ผมน่าจะโดน Keychron ไม่ k5(optical sw) หรือ rk 96แบบที่ความเห็นด้านบนแนะนำมาไม่ก็ k10 นี่ล่ะครับ
                  แต่ในเอนไป optical ยังไม่เคยลองใช้ sw ตัวนี้เลยสักครั้งลองไปดู
                  เอาไว้ใช้งานธรรมดา ส่วนงานโหดโยนให้ k70 ใช้กันจนกว่าจะตายไปข้าง(ขนาด cherry mx ผมทำเบิ้ลปุ่มเดิมๆ4ปุ่มจนกำลังจะเปลี่ยนรอบที่ 3 แล้ว
                  ไม่รู้ลายปริ้นจะทนได้สักแค่ไหน)
                  Last edited by GTR_V-spec; 4 Dec 2022, 09:59:24.

Comment

Originally posted by GTR_V-spec View Post

ลองไปหาข้อมูลดู ผมน่าจะโดน Keychron ไม่ k5(optical sw) หรือ rk 96แบบที่ความเห็นด้านบนแนะนำมาไม่ก็ k10 นี่ล่ะครับ
                    แต่ในเอนไป optical ยังไม่เคยลองใช้ sw ตัวนี้เลยสักครั้งลองไปดู
                    เอาไว้ใช้งานธรรมดา ส่วนงานโหดโยนให้ k70 ใช้กันจนกว่าจะตายไปข้าง(ขนาด cherry mx ผมทำเบิ้ลปุ่มเดิมๆ4ปุ่มจนกำลังจะเปลี่ยนรอบที่ 3 แล้ว
                    ไม่รู้ลายปริ้นจะทนได้สักแค่ไหน)
                    โลว์โปรไฟล์ผมยังไม่เคยลอง ปุ่มมันจะบางๆเหมือนกดในโน็ตบุ๊ค ผมกังวลว่าระยะยุบมันจะน้อยเกินไปใช้งานอาจไม่ถนัด

Comment

ถ้าไม่เน้นเปลี่ยน ลองหา optical ดูครับ ทนสุดแล้ว เพราะมันไม่ได้ยุ่งกับการกดเลย

ถ้าเน้นเปลี่ยนสวิส ตัวไหนก็ได้ เพราะเบิ้ลเมื่อไหร่ก็แค่เปลี่ยน

ส่วนตัว ยังคงชอบฟิลลิ่งของ Filco มากที่สุด ถึงตัวเองจะใช้ keychron อยู่ก็เถอะ

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
                        ถ้าไม่เน้นเปลี่ยน ลองหา optical ดูครับ ทนสุดแล้ว เพราะมันไม่ได้ยุ่งกับการกดเลย

ถ้าเน้นเปลี่ยนสวิส ตัวไหนก็ได้ เพราะเบิ้ลเมื่อไหร่ก็แค่เปลี่ยน

ส่วนตัว ยังคงชอบฟิลลิ่งของ Filco มากที่สุด ถึงตัวเองจะใช้ keychron อยู่ก็เถอะ
                        เคย lube สวิตช์ optical แต่ป้ายครีมหนาไปมันไปบังแสงมุมสะท้อน (ใช้ flaretech) ทำให้กดแล้วติดๆ ดับๆ แล้วตอนนั้นเล่นเกมปุ่ม E ต้องกดแช่ด้วยเพื่อกดเติมกระสุนเตรียมรับ wave มอนถัดไป รีบแงะสวิตช์สลับกับปุ่มอื่นแทบไม่ทัน

Comment

Comment

Working...
                          X