Announcement

Collapse
No announcement yet.

ค้างตรง Welcome

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ค้างตรง Welcome

ทำไมของผมบางทีเปิดมาค้างหน้าจอตรง welcome แล้วก็ไม่กระดิกเลยครับ ลง windows ใหม่ก็ไม่หาย เปลี่ยนสายสาต้า สายไฟที่เสียบ HD ก็ไม่หาย ครับผม PSU ใช้ ENERMAX 460W เวลาบูตเครื่องก็เจอ HD ทุกครั้งไม่เคยมองไม่เห็น HD scan bad ก็ไม่มีครับ ช่วยหน่อยครับ งงแล้วงิ windows ใช้ SP2 ตัวเดิมๆ เลยครับ

เข้าไปถึงหน้า welcome แล้ว
    แสดงว่าไม่ได้เกี่ยวกับ data ใน hdd ครับ(hdd ไม่เสีย)
    windows พยายาม detect อุปกรณ์ต่างๆ แต่ไม่ประสบความสำเร็จ/เข้ากันไม่ได้/รู้จักกันไม่ดี
    อยากให้ลองใช้ window "แผ่นแท้" และโหลด driver "ให้ตรงกับรุ่นเอาเอง หรือจาก cd ที่ผู้ผลิตให้มา"

Comment

ดันให้

Comment

เข้ามาเก็บความรู้

Comment

อาการแบบนี้ ram มีปัญหา

Comment

อาการนี้เป็นตอนติดตั้ง windows หลังจากผ่านจอฟ้าไปแล้ว หรือว่าเป็นจากการใช้งานปกติ

ถ้าเป็นแบบอาการแรกที่เคยเจอมาต้องใช้ windows sp1 ถึงจะผ่าน ถ้าไม่ใช่ต้องดูที่ M/B
            หรือไม่ก็แรม

Comment

Originally posted by hutchan View Post
              เข้าไปถึงหน้า welcome แล้ว
              แสดงว่าไม่ได้เกี่ยวกับ data ใน hdd ครับ(hdd ไม่เสีย)
              windows พยายาม detect อุปกรณ์ต่างๆ แต่ไม่ประสบความสำเร็จ/เข้ากันไม่ได้/รู้จักกันไม่ดี
              อยากให้ลองใช้ window "แผ่นแท้" และโหลด driver "ให้ตรงกับรุ่นเอาเอง หรือจาก cd ที่ผู้ผลิตให้มา"
              แผ่นแท้สงสัยจะไม่ได้ใช้อะครับ เงินไม่ถึง

Originally posted by kgb99 View Post
              ดันให้
              ขอบคุณมากๆครับ

Originally posted by kahung View Post
              เข้ามาเก็บความรู้
              อะครับ ขอให้เก็บได้เยอะๆครับ

Originally posted by jo_bangpho View Post
              อาการแบบนี้ ram มีปัญหา
              เดียวลองเทส memtest ดูครับ

Originally posted by nanoei View Post
              อาการนี้เป็นตอนติดตั้ง windows หลังจากผ่านจอฟ้าไปแล้ว หรือว่าเป็นจากการใช้งานปกติ

ถ้าเป็นแบบอาการแรกที่เคยเจอมาต้องใช้ windows sp1 ถึงจะผ่าน ถ้าไม่ใช่ต้องดูที่ M/B
              หรือไม่ก็แรม

เป็นหลังจากการติดตั้งครับ ติดตั้ง ok ผ่าน ปกติดีหมดครับ บางทีมันเป็น บางทีก็ไม่เป็น มันไม่ได้เป็นทุกครั้งครับผม

ดันๆๆต่อครับ

Comment

ผมก็เป็น เพื่อนมันบอกว่า ไฟจ่ายไม่พอ -*-

ใช้ ENERMAX 460W เหมือนกัน

แต่ตอนนี้ ใช้ไปใช้มาปกติล่ะ ^^

Comment

ถอดการ์ดที่มีมาทำความสะอาด แล้วเสียบใหม่ ปัญหานี้น่าจะเกิดจากวินโดว์มัน detect ฮาร์ดแวร์ไม่สำเร็จ อย่างที่ คห.2 บอก

ผมเคยเป็นแบบคุณ ของผมการ์ดเสียงมันหลวมนิดหน่อย ต้องเสียบให้ดีๆถึงจะเข้าวินโดว์ได้

Comment

ใช้บอร์ดอะไรครบ ไบออสตัวไหน

Comment

Originally posted by thegto View Post
                      ผมก็เป็น เพื่อนมันบอกว่า ไฟจ่ายไม่พอ -*-

ใช้ ENERMAX 460W เหมือนกัน

แต่ตอนนี้ ใช้ไปใช้มาปกติล่ะ ^^
                      หายแล้วก็โชคดีครับ

Originally posted by AfterBlock View Post
                      ถอดการ์ดที่มีมาทำความสะอาด แล้วเสียบใหม่ ปัญหานี้น่าจะเกิดจากวินโดว์มัน detect ฮาร์ดแวร์ไม่สำเร็จ อย่างที่ คห.2 บอก

ผมเคยเป็นแบบคุณ ของผมการ์ดเสียงมันหลวมนิดหน่อย ต้องเสียบให้ดีๆถึงจะเข้าวินโดว์ได้
                      ตอนเป็นผมเปลี่ยนพอร์ต SATA ตอนนั้น ผมเลยถอดการ์ดจอ แรม *sonud crad เอายางลบมาถูๆเงาแว๊บแล้วครับผม

Originally posted by Drunk View Post
                      ใช้บอร์ดอะไรครบ ไบออสตัวไหน
                      Alive6G BIOS 2.20 ครับ(ล่าสุด)
                      Last edited by kingmax; 25 Nov 2008, 08:55:50.

Comment

เมื่อเช้าเปิดมาไม่เป็นครับ แล้วก็จัดการเทสแรมเลย ก็ไม่เจอ Error แต่อย่างใด
                        Attached Files

Comment

เเรมรึเปล่าใช้คู่หรือเดี่ยว ลองใส่อันเดียว หรือสลับเเรม
                          เช็คการเชื่อมต่อสายไฟอุปกรณ์ทั้งหมด

Comment

สเป็คเครื่องมีรัยมั่งคับ

Comment

Originally posted by heroin View Post
                              เเรมรึเปล่าใช้คู่หรือเดี่ยว ลองใส่อันเดียว หรือสลับเเรม
                              เช็คการเชื่อมต่อสายไฟอุปกรณ์ทั้งหมด
                              ครับเดียวลองเสียบสายไฟใหม่ทุกเส้นเลย

Originally posted by skyline_008 View Post
                              สเป็คเครื่องมีรัยมั่งคับ
                              AMD x2 4400+ oc 2.85G
                              Alive6G-vsta
                              ram 1G*2
                              x1950pro
                              HD 1
                              DVD 1
                              sound กากๆ 1

พัดลมนิดหน่อยครับ

Comment

Working...
                              X