Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามปัญหาและ คำแนะนำในการซื้อหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามปัญหาและ คำแนะนำในการซื้อหน่อยครับ

ผมเข้าเล่นเกมบางเกมที่ใช้สเปคสูงๆได้ปกติ เช่น COD Warzone , Farcry 6 ,RDR2 แต่ทำไมบางเกม เข้าแล้วคอมมัน Restart เองอ่ะครับ ลองเอาทุกอย่างออกมาทำความสะอาดแล้ว เปลี่ยนซิลิโคลนก็แล้ว มันก็ไม่หาย มันที่อะไรหรอครับ เป็นที่ PSU หรือเปล่า
    ถ้าเป็นที่ PSU แนะนำผมหน่่อยครับ

สเปค

i5 - 10400F
    MB - msi h410m pro
    RAM - 16GB
    GPU - GTX 1070Ti
    PSU - Cougar STX 650W
    HDD - 2TB
    SSD - 120GB
    ต่อพัดลม เคส 5 ตัว

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ
    Last edited by tanakorn10; 1 Oct 2022, 18:24:04.

ทดสอบ furmark เปิด hwinfo ดูค่าต่าง ๆ
    ถ้าเปนเฉพาะตอน gpu โหลดไฟหนัก ๆ
    คงพุ่งไปที่ psu ไม่ก้การ์ดจอ
    ซึ่งคงต้องหามาสลับเทส

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      ทดสอบ furmark เปิด hwinfo ดูค่าต่าง ๆ
      ถ้าเปนเฉพาะตอน gpu โหลดไฟหนัก ๆ
      คงพุ่งไปที่ psu ไม่ก้การ์ดจอ
      ซึ่งคงต้องหามาสลับเทส
      มันเหมือนเป็นตอนที่ GPU Full load อ่ะครับ ดูค่าต่างๆ อุณภูมิก็ไม่สูงเท่าไหร่

Comment

เป็นที่เกมส์แล้ว ไดว์เวอร์การ์ดจอเข้ากันไม่ได้สำหรับเกมส์นั้นๆ ถ้าเป็นที่เครื่องมันต้องเป็นทุกเกมส์

Comment

ผมอ่านทีแรก เข้าใจว่าเข้าเกมแล้วรีสตาร์ท
          เกมที่ว่ามาเล่นได้ปกติ แล้วไม่ลองระบุว่าเกมอะไรบ้างที่เครื่องรี
          ถ้าอาการแบบนี้
          ไล่ ddu
          ลงเกมใหม่
          ลง os ใหม่

Comment

วันนี้ลองลง windows ใหม่ ก็อาการเดิมเลยครับ fomat ทุกไดร์แล้ว ก็เหมือนเดิม

Comment

ทดสอบ furmark แล้วมีอาการไหม
              เกมอะไรที่มีอาการ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                ทดสอบ furmark แล้วมีอาการไหม
                เกมอะไรที่มีอาการ
                ทดสอบ furmark แล้วไม่มีอาการครับ อณหภูมิประมาณ 75C ครับ

เกมที่มีอาการ Euro Truck Simulator 2 (ดับตอนเข้าเกม เสียงพัดลมดังแล้วก็ดับ), Need for Speed™ Heat (เข้าเกมได้ปรับกราฟิค สุดหมด กดเริ่มเกมขึ้นหน้าโหลดแล้วดับ)

ปล.ก่อนหน้านี้เล่นได้ปกติ

อุปกรณ์อย่างอื่นพึ่งซื้อมาไม่นาน แต่ PSU ของเก่า จะ 7 ปีแล้วครับ

Comment

ถ้า software เทสแล้วไม่เป็นปัจจัยให้ดับ คงต้องหาอะไหล่สลับเทสตามนั้น
                  ที่น่าห่วงก็คืออาการผิดปกติบางอย่างจากการ์ดจอ คงต้องเอาการ์ดจอไปสลับเทสกับเครื่องอื่นด้วย โดยเทสเกมดังกล่าวที่ว่ามา ว่ามีอาการเดียวกันไหม
                  1070Ti ซื้อมือสองมาหรือไม่

Comment

ถ้า software เทสแล้วไม่เป็นปัจจัยให้ดับ คงต้องหาอะไหล่สลับเทสตามนั้น
                    ที่น่าห่วงก็คืออาการผิดปกติบางอย่างจากการ์ดจอ คงต้องเอาการ์ดจอไปสลับเทสกับเครื่องอื่นด้วย โดยเทสเกมดังกล่าวที่ว่ามา ว่ามีอาการเดียวกันไหม
                    1070Ti ซื้อมือสองมาหรือไม่
                    ลองมาแล้วครับ เครื่องเพื่อนเล่นได้ปกติ แต่กลับมาเครื่องผม เหมือนเดิม Restart เอง เหมือนเดิม

Comment

งั้นคงต้องหา psu สลับเทส
                      ลองตรวจสอบขั้วของ psu ด้วยนะ

Comment

งั้นคงต้องหา psu สลับเทส
                        ลองตรวจสอบขั้วของ psu ด้วยนะ
                        ครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ คงแก้ไม่ได้แล้ว

Comment

Working...
                        X