Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่พัดลม 2 ตัวที่หม้อน้ำ จะเป็นต้องสเปคเดียวกันไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่พัดลม 2 ตัวที่หม้อน้ำ จะเป็นต้องสเปคเดียวกันไหมครับ

พอดีตอนนี้มี Noctua NF-F12 industrialPPC 2000 เป่าหม้อน้ำอยู่ ถ้าผมจะซื้อมาอีกตัวไว้ดูดข้างหน้าหม้อน้ำ จำเป็นต้องสเปคเดียวกันไหมครับ หรือใช้ตัว 3000 มาดูดออก ก็ได้ครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ ยี้ห้อ Iceberg Thermal Fan Case IceGALE Xtra 120 กับ TL-B12 EXTREM 3000+ นี่ดีพอๆ กับ Noctua ไหมอ่ะครับ

ใส่พัดลมประกบ 2 ตัว ไม่ได้ช่วยให้เย็นขึ้นมากเท่าไหร่หรอกครับ

สิ่งที่ได้มาคือเสียงที่ดังมากขึ้นครับ ถ้าทนได้ก็จัดไป

แนะนำพัดลมหัวกระโหลกตัวละ 100 บาท 3000 รอบ ตามร้าน S/L แรงแบบหม้อน้ำปลิว ใช้อยู่ยังต้องปรับรอบลง ไม่ไหวดังแบบไดร์เป่าผมเลยล่ะ

Comment

ถ้าใส่แซนวิส ต้องดู air pressure ครับ ว่า พัดลมเดิมๆ มันพอที่จะเป่าลมผ่านหม้อน้ำไหม ถ้าพออยู่แล้ว ใส่แซนวิสแทบไม่ช่วยอะไร
      ถ้าไม่พอ ก็ช่วยได้เยอะ

ส่วนที่ถามมา แนะนำซื้อ 3000 มาเปลี่ยนแทนครับ แล้วขายตัว 2000 ทิ้ง

Comment

ไม่จำเป็น ขอสเปค pressure พอๆกัน
        แต่ถ้าใช้รุ่นเดียวกัน ก็คุมง่าย ใช้รอบเท่ากันไปเลยครับ เสียงเหมือนๆกัน
        หน้าตาเหมือนกัน ดูดี ไม่เละเทะ

แต่ช้าก่อน... หม้อน้ำ หนาเท่าไหร่???
        หม้อธรรมดาทั่วไป 28-30mm แล้วล่อ ตัว 2000 รอบขึ้น pressure เยอะ สบายๆ
        ประกบ อย่างมาก ลง 1 องศา ถ้าพัดลมแพงก็ไม่คุ้มอะ

ของผม 2000 รอบ หม้อบาง ติดดูดล้วนๆ ฝุ่นจะติดฟินกระจายเท่าๆกันหมด ทำความสะอาดง่าย

การประกบ คือ ใช้หม้อน้ำหนาๆ 60mm ขึ้นไป หรือ เน้นเงียบใช้พัดลมรอบต่ำ
        สุดท้าย แล้วแต่นะ ถ้าเงินเหลือ ติดๆไปเหอะ เอารุ่นเดิมเลย

ของผม ค่าพัดลม ขำไม่ออกอะ ถ้าติดหมด

Comment

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบขอทุกคน

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
            ไม่จำเป็น ขอสเปค pressure พอๆกัน
            แต่ถ้าใช้รุ่นเดียวกัน ก็คุมง่าย ใช้รอบเท่ากันไปเลยครับ เสียงเหมือนๆกัน
            หน้าตาเหมือนกัน ดูดี ไม่เละเทะ

แต่ช้าก่อน... หม้อน้ำ หนาเท่าไหร่???
            หม้อธรรมดาทั่วไป 28-30mm แล้วล่อ ตัว 2000 รอบขึ้น pressure เยอะ สบายๆ
            ประกบ อย่างมาก ลง 1 องศา ถ้าพัดลมแพงก็ไม่คุ้มอะ

ของผม 2000 รอบ หม้อบาง ติดดูดล้วนๆ ฝุ่นจะติดฟินกระจายเท่าๆกันหมด ทำความสะอาดง่าย

การประกบ คือ ใช้หม้อน้ำหนาๆ 60mm ขึ้นไป หรือ เน้นเงียบใช้พัดลมรอบต่ำ
            สุดท้าย แล้วแต่นะ ถ้าเงินเหลือ ติดๆไปเหอะ เอารุ่นเดิมเลย

ของผม ค่าพัดลม ขำไม่ออกอะ ถ้าติดหมด
            สอบถามหน่อยครับ จะ mod H60 เปลี่ยนหม้อเป็น 60mm แค่ตอนเดียว ปั้มมันพอขับไหวไหมอ่ะครับ

Comment

Originally posted by goddogza View Post

สอบถามหน่อยครับ จะ mod H60 เปลี่ยนหม้อเป็น 60mm แค่ตอนเดียว ปั้มมันพอขับไหวไหมอ่ะครับ
              น้ำไหลเท่าเดิม พื้นที่ระบายความร้อนจะเยอะขึ้น
              ต้องดูวา ปัจจุบัน น้ำเข้าปั้ม temp เท่าไหร่
              ถ้า temp สูงกว่า envi ไม่เยอะ ก็ไม่ต้องเปลี่ยน
              แต่ถ้า diff กัน > 10 c อันนี้ ก็น่าจะช่วยได้ระดับนึง

Comment

Originally posted by goddogza View Post

ชุดน้ำปิด ซี่รี่ส์เดียวกัน 1 ตอน หรือ 2,3 ตอน ที่สังเกตุ มันใช้ปั๊มตัวเดียวกันหมด ฉะนั้นมันก็ต้องไหวแหละ

แต่ผมว่า ถ้ามีที่ ไปใช้หม้อบาง 3 ตอนดีกว่าคับ พื้นที่สัมผัสอากาศเยอะกว่า พัดลมเป่าง่ายกว่าด้วย

Comment

Working...
                X