Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำสเปคเครื่องสำหรับงาน illustrator Premier ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำสเปคเครื่องสำหรับงาน illustrator Premier ให้หน่อยครับ

แนะนำสเปคเครื่องสำหรับงาน illustrator Premier ให้หน่อยครับ

ตอนนี้กำลังดูสเปค core i5/ryzen5 + การ์ดจอ gefore 1650 หรือจะใช้ i7 / ryzen 7 ที่มีการ์ดจอในตัว

ส่วนสเปคอื่นค่อนข้างลงตัวที่แรม 16GB/3200 SSD M.2 1TB

1. เอามาต่อ 2 จอ
    2. ไม่เล่นเกมส์
    3. โปรแกรมที่ระบุ การ์ดจอแยกมีส่วนช่วยมั้ยครับ หรือจะตัดการ์ดจอออก แล้วเอางบมาอัพเป็น i7 / ryzen 7 (G) ไปเลย
    4. งบถูกกำหนดกรอบมาแล้ว เลยต้องหาตัวเลือกที่เหมาะกับงานที่สุด

รบกวนแนะนำและแชร์ไอเดียให้หน่อยครับ

1. ออนบอร์ดทำได้ไหมไม่แน่ใจ ต้องดูเมนบอร์ดด้วยว่ามีช่องพอไหม ถ้ามีมันก็ต่อได้ครับ
    3. เรื่องการ์ดจอช่วยไหมนี่แล้วแต่งานครับ ของผมทำ Premiere/After Effects CS6 ใช้ 1660 Super ถ้าเปิดให้การ์ดจอช่วย มันพรีวิวเร็วมาก เรนเดอร์เร็วขึ้นมาหน่อย แต่ตรงขอบออปเจกที่โหลดมาจาก AE เข้า PR มันจะติดเรื่อ ๆ แดง ๆ สรุปเลยปิดไป ใช้ CPU อย่างเดียว PR เปล่า ๆ นี่ขึ้นอยู่กับปลั๊กอินด้วย ว่าใช้อันที่เรียกการ์ดจอได้ไหม เอาเป็นว่าขึ้นอยู่กับสถานการณ์น่ะครับ ลองเช็คละกันว่าปลั๊กอินที่ใช้มันโหลด Cuda ได้ไหม

มีการ์ดจอมันก็ดีนะครับ ช่วยเรื่องปรับสีหน้าจอกับโปรไฟล์จอได้ง่ายขึ้น ต่อหลายจอก็ง่าย (ผมใช้ 3 เปิดแยก preview-timeline-assets) แต่ก็ต้องแลกมากับลด CPU แล้วเรนเดอร์ช้าลง

Comment

เซต i5 gen12 เอาตัวที่งบสุด

Comment

Pr ถ้าอิงตาม puget bench ตอนพรีวิว iGPU intel จะเด่นมากครับ ดูหลายรีวิวประกอบก็ไปทางเดียวกัน ส่วนตอน export ของ puget บอกเป็นคะแนน
        ก็ไม่รู้ว่าคะแนนเท่านี้มันเร็วแค่ไหน แต่ถ้าดูรีวิวแหล่งอื่น การมีการ์ดแยกจะ export เร็วกว่าใช้ CPU เพียว ๆ เกิน 50% ที่ความละเอียดต่ำ หรือ 1080p
        พอ res สูงขึ้นไปเป็น 4k กลับส่งผลน้อยลง เหมือนไปหนักที่ CPU แทน แบบนี้พวก CPU เธรดรวมเยอะ ๆ ก็ได้เปรียบ

ส่วน Ai เท่าที่ดูมามันน่าจะคล้าย ๆ Ps คือ เน้นคอร์เดี่ยวแรง ๆ คล๊อกสูง ๆ ซึ่งตอนนี้ก็ intel gen 12 หรือ ryzen 7000 แต่ตัวหลังนี่ความคุ้มค่าต้องพิจารณาหน่อย
        เพราะเมนบอร์ดเปิดตัวมีแต่แพง ๆ แถมบังคับ DDR5 ด้วย อาจจะซื้อกันไม่ลง

ถ้ารอได้ก็ i5- 13600k ครับ เพราะเพิ่มทั้งบูสคล๊อก ที่เพิ่มความแรงซิงเกิลเธรด และ เพิ่มคอร์ E ซึ่งส่งผลกับเธรดรวม แต่ราคาก็เพิ่มไป 14k นะ
        หรือไป i7 13700k เลยก็ได้ 20k อารมณ์เหมือนได้ i9 12900k เลย ใช้กับบอร์ด B660 และแรม DDR4 ประหยัดได้เยอะ

Comment

ทีบ้านใช้ 5600G ก็ออก 2จอได้ 4k@60 มี DP กับ HDMI โปรแกรมที่ใช้ประจำก็มี DaVinci Resolve แล้วก็ autoCAD... แต่แรมอัดไป 32G ตัดต่อแรม รอคนขาย 5700G หรือ 5700X มือ2 ถูกๆค่อยเปลี่ยน

Comment

Working...
          X