Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือครับ ถอดน๊อตเมนบอร์ด b450 aorus elite ออกจากเคสคอมไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือครับ ถอดน๊อตเมนบอร์ด b450 aorus elite ออกจากเคสคอมไม่ได้

พอดีจะถอดน๊อต B450 Aorus elite แล้วเหมือนตอนไข คนไขอาจจะไขปีนเกลียวหรือตัวรองมันไม่ดี พยายามถอดแล้วมันไม่ออกมันอยู่ในมุมที่ถอดยากมากไม่รุ้จะทำอย่างไร พอจะรบกวนขอคำแนะนำ หรือแนะสถานที่ ที่ถอดได้หน่อยครับพอดีกลัวทำมากไปกว่านี้เมนบอร์ดจะเสียเอาครับ ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้เมนบอร์ดก็เลยติดอยู่ในเคสย้ายไปเคสใหม่ไม่ได้ เคสเป็น MSI MAG Forge 110R

ไม่ใช่ว่าแผ่น pcb มันแตก/ร้าว ไปแล้วเหรอครับนั่น หมุนซะหัวบานขนาดนี้ก็ฝืนเกิ้น

น่าจะต้องถอดซิงค์ครอบ I/O ด้านหลังแล้วตะไบหัวน็อตให้เป็นแฉก หรือหยอดกาวร้อนใส่ไขควงแล้วหมุนออกเลย

แต่อันนี้ดูทรงแล้วเหมือนน็อตกับเกลียวมันไม่ลงล็อคมากกว่า เพราะปกติมันไม่ได้หมุนยาก

Comment

พยามยามเกิ้นหมุนสะ ที่เคยทำให้เพื่อนกาวร้อนหยอดติดไขควงแล้วหมุน

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
        ไม่ใช่ว่าแผ่น pcb มันแตก/ร้าว ไปแล้วเหรอครับนั่น หมุนซะหัวบานขนาดนี้ก็ฝืนเกิ้น

น่าจะต้องถอดซิงค์ครอบ I/O ด้านหลังแล้วตะไบหัวน็อตให้เป็นแฉก หรือหยอดกาวร้อนใส่ไขควงแล้วหมุนออกเลย

แต่อันนี้ดูทรงแล้วเหมือนน็อตกับเกลียวมันไม่ลงล็อคมากกว่า เพราะปกติมันไม่ได้หมุนยาก
        เป็นตอนหมุนออกครับ - - แต่แบบไม่รู้จะทำยังไง เพราะเครื่องที่ผมทำเองก็ไม่เคยเจอปัญหานี้ พอดีฝากคนอื่นทำเลยเป็นเรื่องเลยครับปกติ ใช้ไขขวงมือบ้านๆก็ออกแล้ว

เดี่ยวจะพยายามลองดูครับ

ถ้าไม่ไหวจริงๆคงต้องลองซื้อเมนบอร์ดใหม่

Originally posted by reconnang View Post
        พยามยามเกิ้นหมุนสะ ที่เคยทำให้เพื่อนกาวร้อนหยอดติดไขควงแล้วหมุน

ลองแล้วไม่ได้เลยครับ T T มีคนบอกให้เอาสว่านเจาะ

Comment

ที่ว่าเอากาวร้อนหยอด แล้วเอาไขควงวาง ....ขั้นตอนเอากาวร้อนหยอดตรงรู เอากระดาษทิสชู่ 2-3ทบวาง หรือ แผ่นยางแบนๆวางคั่น กลางกับไขควงด้วยนะ ไม่ใช่หยอดแล้วเอาไขควรวางเลย

Comment

Originally posted by reconnang View Post
            ที่ว่าเอากาวร้อนหยอด แล้วเอาไขควงวาง ....ขั้นตอนเอากาวร้อนหยอดตรงรู เอากระดาษทิสชู่ 2-3ทบวาง หรือ แผ่นยางแบนๆวางคั่น กลางกับไขควงด้วยนะ ไม่ใช่หยอดแล้วเอาไขควรวางเลย
            รับทราบครับเดี่ยวลองดูครับ ขอบคุณมากครับ T T

Comment

หัวเหลี่ยมยังพอเอาคีมหมุนได้ครับ

Comment

มันไขไม่ออกเลย หรือน๊อตหมุนได้แต่มันไม่ออกครับ ถ้าอย่างหลัง ให้ดึงบอร์ดขึ้นมาเบาๆ (ดึงตรงซิ้งหรือขายึดซิ้ง CPU) ให้บอร์ดมันดึงประคองหัวน๊อตไว้แล้วก็ค่อยๆไขออกมาครับ
                Last edited by Sukhoi47; 19 Sep 2022, 19:53:22.

Comment

ไม่เคยเจอขันจนหัวหวานแบบนี้ เจอแต่แบบน็อตรองเมนบอร์ดหมุนตามจนเอาเมนบอร์ดออกไม่ได้ มันงัดกันอยู่
                  ซึ่งก็ต้องทำแบบ #8 คือค่อย ๆ ยกเวลาขัน

Comment

Originally posted by jonenike View Post
                    ไม่เคยเจอขันจนหัวหวานแบบนี้ เจอแต่แบบน็อตรองเมนบอร์ดหมุนตามจนเอาเมนบอร์ดออกไม่ได้ มันงัดกันอยู่
                    ซึ่งก็ต้องทำแบบ #8 คือค่อย ๆ ยกเวลาขัน
                    ไขไม่ไปเลยครับ อารมณ์เดาว่าตอนประกอบเขาน่าจะปีนเกลียวแล้วอัดเข้าไปเลยครับ แล้วพอจะเอาออกนี่ไม่ได้ละครับ หรืออาจจะน๊อตรองไม่ดี แต่ผมว่าปกติถ้าเจอน๊อตรองไม่ดีมันก็ติดออกมาด้วยแค่นั้นเองครับ

คุยกับร้านเพื่อนบอกน่าจะต้องเจาะเพราะดูทรงแล้วยากแต่คิดว่าไม่น่าทำเองไหวครับ

Originally posted by jonenike View Post
                    ไม่เคยเจอเหมือนกันครับผม - - คือเท่าที่ดูผมเข้าใจว่ามันปีนเกลียวแล้วเขาใช้ไขขวงอันเข้าไปตอนแรก ไอขาเข้าน่าจะไม่เท่าไรครับ แต่ขาออกนี่สิ คือผมมาเจออีกทีก็สภาพนี้แล้วเพราะฝากเขาจัดการย้ายเคส เพราะผมไปทำอีกเครื่องอยู่จะย้ายเคสจาก msi mag forge 110r ไป 4000d

พอดีผมไปทำอีกเครื่อง msi mag forge 100r ก็ย้ายสัก 2-3 ชม. เสร็จ นี่เลยไม่กล้าทำอะไรว่าจะยกไปให้ร้านดูละครับเพื่อเขามีเครื่องมือ คิดว่าเจ้าไขขวงลดแรงที่เขาอาจจะคันกินเนื้อเข้าไปตอนขาเข้ามันเลยเป็นปํญหาแล้วมันดันเป้นฝั่งติด I/O ไขปกติก็ยากนิดนึงแต่คิดว่าใช้ไขขวงไขปกติไม่น่าแน่ขนาดนี้เหมือนกันครับ - -"

ขอบคุณทุกความเห็นครับเดี๋ยวค่อยๆทำ ไม่รู้บอร์ดยังรอดอยู่ไหมก็หวังว่าจะรอดใจก็ 50-50 ละครับ ไว้มาอัพเ้ดท ขอบคุณทุกท่านมากครับ กลายเป็นงานช้างเลยแค่จะย้ายเคส
                    Last edited by Roman9441; 19 Sep 2022, 22:02:05.

Comment

ปกติถ้าหัวมันลอยมา ผมจะใช้คีมหนีบหมุนเอา ถ้ามันไม่แน่นเกิน มันจะออก
                      แต่ที่ทางจบละ ต้องมีสว่าน แล้วใช้ดอกสว่านถอนน็อต ปรับสว่านหมุนทวนเข็ม ฟันดอกจะเจาะเข้าเกาะ หมุนน็อตออกมาเลย
                      Last edited by waterboyd; 20 Sep 2022, 09:30:37.

Comment

แก้ เอาวิธีที่ สองก่อน

Last edited by ssk; 20 Sep 2022, 13:42:52.

Comment

Originally posted by Roman9441 View Post
                          พอดีจะถอดน๊อต B450 Aorus elite แล้วเหมือนตอนไข คนไขอาจจะไขปีนเกลียวหรือตัวรองมันไม่ดี พยายามถอดแล้วมันไม่ออกมันอยู่ในมุมที่ถอดยากมากไม่รุ้จะทำอย่างไร พอจะรบกวนขอคำแนะนำ หรือแนะสถานที่ ที่ถอดได้หน่อยครับพอดีกลัวทำมากไปกว่านี้เมนบอร์ดจะเสียเอาครับ ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้เมนบอร์ดก็เลยติดอยู่ในเคสย้ายไปเคสใหม่ไม่ได้ เคสเป็น MSI MAG Forge 110R

แต่จากรูป ตรงที่วงไว้ เหมือนมันจะตรงกับ BAY Slot นะครับ เอามันออกให้ได้แล้วเอาคีมหมุน
                          หมุดตัวเมีย ถ้าหมุนได้ค่อยๆหมุนก่อนให้เกลียวฝั่งที่ยึดกับแผ่นรับ MB ของเคสหลุด มันก็ถอดได้ ค่อยมาจัดการข้างนอกอีกที

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ สรุปยกไปให้ร้านเอาออกให้ ร้านเอาออกเคสเสียหายเล็กน้อยไม่ได้ซีเรียส น้องไปอยู่บ้านใหม่ 4000D เรียบร้อยครับ ตอนไขตอนแรกรู้สึกไม่ค่อยพอดี แต่ค่อยๆขยับแล้วไขก็ลงไม่แน่ไปครับลองไขออกได้ปกติ ทำเองเรียบร้อย

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

Working...
                            X