Announcement

Collapse
No announcement yet.

เก็บสายไฟกันยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เก็บสายไฟกันยังไงครับ

ไม่ไช่เก็บสายในเคสให้สวยงามนะครับ หมายถึงสายไฟ AC อะไรพวกนี้น่ะ

- เก็บข้างนอก : ฝุ่นจับ + เสี่ยงโดนมิกกี้เม้าส์แทะ

- ไส่กล่อง : ขึ้นรา

จะเก็บรักษายังไงให้สะอาดเอี่ยมอ่องดีครับ

ใส่ในกล่องนั้นเหละ แต่โยนซองกันชื้น 50g 3-4ซอง

Comment

เคยล่ะ แต่กล่องปิดไม่สนิท ไส่ซองใว้ไม่กี่วันซองก็อิ่มตัว แล้วขึ้นราเหมือนเดิม

แค่นี้เหรอ กรรม คนอื่นไม่มีปัญหาแบบผมเนาะ

Comment

ห้องท่านน่าจะชื้นพอสมควรครับแบบนั้น ของผมก็เก็บลงกล่องไม่มีราขึ้นนะ แต่พวกสายไฟที่วางไว้ด้านนอกก็ไม่ต่างจากภาพของท่านเท่าไหร่ครับ

Comment

ผมใส่ถุง ยัดใส่ๆไว้ในตระกร้าก็มี ราไม่เคยเจอครับ

Comment

ผมก็เกบในกล่องนะ ทั้งกล่องกระดาษ ทั้งกล่องพลาสติก ยังไม่เจอรา แต่ห้องผมค่อนข้างแห้ง

Comment

ถ้าจะเก็บนานๆก่อนเก็บก็ทำความสะอาดสายก่อน ผ้าขนหนูชุบน้ำรูด ปล่อยให้แห้ง แล้วใส่ถุงพลาสติก บีบๆให้มันแฟ่บ จะมัดถุงปิดสนิทหรือแค่พับถุงก็ได้ แล้วเก็บในกล่องอีกที

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

ชื้นจริงอันนี้ยอมรับ -.- ถัดบ้านไป 1.5 กิโลเป็นคลอง 14 กิโลเป็นทะเล ความชื้นในอากาศนี่แบบ ไม่ต้องพูดถึง

ตู้กันชื้นนี่น่าจะเว่อร์ไป แพงด้วย หลายพัน ผมหากล่องกันชื้นดีๆ สักลูกดีกว่า

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post

ชื้นจริงอันนี้ยอมรับ -.- ถัดบ้านไป 1.5 กิโลเป็นคลอง 14 กิโลเป็นทะเล ความชื้นในอากาศนี่แบบ ไม่ต้องพูดถึง

ตู้กันชื้นนี่น่าจะเว่อร์ไป แพงด้วย หลายพัน ผมหากล่องกันชื้นดีๆ สักลูกดีกว่า

กล่องกันชื้นก็ต้องใส่ตัวเม็ดดูดความชื้นอยู่ดีครับ มันจะต่างจากกล่องทั่วไปแค่ทำให้ความชื้นเข้าไปในนั้นช้า

Comment

ไช่ครับท่าน คือวางแผนว่าจะซื้อมาลอง ไส่ซองกันชื้นเหมือนเดิม ถ้าอยู่ได้นานคุ้มค่าซองกันชื้นก็แหล่มเลย

กล่องเดิมคือเดือนกว่าๆ ซองก็พองล่ะอ่ะ ไม่คุ้ม -.-

Comment

ขดม้วนเล็กๆยัดใส่ถุง หนังยางรัด มัดปากถุง อย่าลืมใส่ซองกันชื้นไว้ด้วย2ซอง ไทยบ้านแบบนี้เลย

Comment

Originally posted by sperrr View Post
                        ขดม้วนเล็กๆยัดใส่ถุง หนังยางรัด มัดปากถุง อย่าลืมใส่ซองกันชื้นไว้ด้วย2ซอง ไทยบ้านแบบนี้เลย
                        ใอเดียแจ่ม แต่ลำบากเวลาจะแกะไช้เนี่ยสิครับ

ขออภัยที่ยังไม่ใด้ซื้อกล่องเลยครับ ช่วงนี้เปิดๆปิดๆบ่อย ใด้ระบายอากาศ เลยไม่มีราซะงั้น

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post

ข้างบนถังมันจะเปราะไปหน่อยไม่ค่อยทนทานเท่าไหร่
                          แนะนำถังข้าวสารแบบมีฝาปิดล้อคเช่น กล่องใส่ข้าวสาร 10 กก Super Lock
                          ราคาไม่แพง 200 บาทมีทอน มีฝาปิดสนิทกันกลิ่นกันความชื้นได้ดีมากๆ แถมทนทานใช้ได้เลย
                          ของผมดัดแปลงเอาไว้ใส่อาหารที่มีกลิ่นในรถโดยเฉพาะ ไม่ว่าจะขนุน ทุเรียนยัดลงกล่องคือจบครับ

Last edited by tatamsss; 21 Oct 2022, 09:34:23.

Comment

โอ้น่าสนใจ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                            X