Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมเก่า อยากลง windows 10 64 bit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมเก่า อยากลง windows 10 64 bit

ไม่มีความรู้เรื่องคอมเลย ไม่รู้ว่าสเปคประมาณนี้ ไปต่อไหวมั้ย

ตอนนี้ใช้ windows 7 ultimate 32 bit อยู่

core i5 3470 3.20 GHz ram 4 GB DDR3

การ์ดจอ radeon HD 7450

mainboard foxconn 17A0

HDD seagate 1tb 7200 rpm

ใส่แรมเพิ่มเป็น 8GB กับหา SSD สัก 256 GB มาใส่ก็ใช้ได้แล้วครับ ใช้ 7 ได้ 10 ก็ไม่มีปัญหา แค่มันใช้แรมมากหน่อย กับควรเปลี่ยนเป็น SSD ไม่งั้นรอเหงือกแห้ง กว่ามันจะมันบูทเสร็จ

Comment

เสียบสาย ssd แล้วติดตั้ง win10 64 bit จากเวปไมโครซอฟได้เลยปะครับ หรือ ต้องย้าย win7เก่า ลง ssd ลูกใหม่ก่อน

Comment

แกะ HDD ออก เอา SSD ใส่ ติดตั้งใหม่ได้เลยครับ ไม่ต้องย้ายก่อน ถ้ามีไฟล์อะไรต้องการย้าย ค่อยย้ายหลังติดตั้งเสร็จ หรือจะเก็บไว้ไดร์ฟเดิมก็ได้ ใส่คู่กันไปเลย

Comment

ก็ลองดูครับ แต่เผื่อใจใว้ด้วยว่าอาจจะต้องถอยกลับมา 7

เพราะ 10 ถ้าลงในคอมสเปคต่ำมันจะอืดแบบเห็นชัด

Comment

ตอนลง windows ยังต้องใส่ product key อีกมั้ยครับ

Comment

Originally posted by ParnKM View Post
              ตอนลง windows ยังต้องใส่ product key อีกมั้ยครับ
              ต้องใส่ครับ ไม่งั้นก็จะเป็นการให้ทดลองใช้

คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะใช้ของแท้ (หาซื้อเอา) หรือเถื่อ-

Comment

Originally posted by sandy207 View Post

ต้องใส่ครับ ไม่งั้นก็จะเป็นการให้ทดลองใช้

คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะใช้ของแท้ (หาซื้อเอา) หรือเถื่อ-
                เอา key ของ 7 มาใส่ ก็ไม่ได้ถูกมั้ยครับ ถ้ามีโอกาสได้อัพคอมจะได้เตรียมหาไว้เลย

Comment

ลงได้ ค่อยใส่คีย์ทีหลัง
                  ถ้าไม่ใส่ก้อใช้งานได้ แต่บางฟีเจอร์ถูกปิดไว้ และมีข้อความแจ้งเตือนขึ้นมา

Comment

https://www.microsoft.com/th-th/soft...load/windows10

โหลดเครื่องมือติดตั้งจากเวปนี้มา Upgrade จาก 7 -> 10 ได้เลยครับ ถ้าโชคดียังอัปได้อยู่ จะได้ Win10 ฟรี คีย์ฝังบอร์ด ต่อไปเวลา Clean Install จะไม่ต้องใส่คีย์แล้ว

Comment

เห็นคุณอิงค์รีวิว วิน 11 tiny อยู่นะ require แรมแค่ 2GB ลองดูจิ ผมโหลดมาแล้วแต่ยังไม่ได้ลอง ไม่มี storage ว่าง

Comment

Originally posted by ParnKM View Post

เอา key ของ 7 มาใส่ ก็ไม่ได้ถูกมั้ยครับ ถ้ามีโอกาสได้อัพคอมจะได้เตรียมหาไว้เลย
                        ใส่ได้ครับ แต่ต้องตรงเวอร์ชั่นกัน เช่น 7 Pro ก็ต้องเอามาใช้กับ 10 Pro
                        ผมเพิ่งจะลงเครื่องใหม่จาก 7 เป็น 10 เอาคีย์ใส่ก็ Activate เลย แต่ถ้าไม่แน่ใจว่าเครื่องจะใช้ได้ไหม อย่าเพิ่งใส่ กดข้ามคีย์ไปก่อน ให้ชัวร์ว่าลงแล้วไม่อืดค่อยใส่ตามทีหลังก็ได้ครับ

Comment

ไหว สบายๆ ครับ
                          จัด SSD ยัดเข้าไปหน่อย
                          ของผม CPU FX8370 สบายๆ

Comment

ผมคิดไกลกะ ลงวินโดว์ 11 เลยครับหวังสุง 555 ทดสอบ โมดุล Tpm2.0

Comment

สเปคนี้รัน Win10 สบาย เอาจริงบังคับลง Win11 ยังได้เลย แต่หากใช้งานจริงสิ่งที่ควรเพิ่มคือ SSD กับอัพ RAM เป็น 8GB จะใช้ได้ราบรื่น
                              ลืม Win7 ไปเถอะครับ Microsoft แจกแพไปแล้ว ไม่มีอัพเดต รวมถึงอนาคตโปรแกรมต่างๆ หรือไดร์เวอร์จะไม่ซัพพอร์ตแล้วด้วย นอกเสียจากมีโปรแกรมบางตัวที่ต้องรันในเฉพาะ Win7 รันวินโดว์ตัวอื่นไม่ได้

Comment

Working...
                              X