Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่แล้วจอฟ้าบ่อยมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่แล้วจอฟ้าบ่อยมาก

ปัญหาแบบนี้ใครเคยเป็นบ้างไหมครับ แต่ก่อนใช้บอร์ด b450 steel legend คอมไม่เคยจอฟ้าเลย
    แต่พอเปลี่ยนมาใช้ b550 steel legend เพื่อให้ support pcie4.0 กลับจอฟ้าตลอด
    แบบนี้เกี่ยวกับบอร์ดมันไม่เข้ากับแรมหรือบอร์ดจะมีปัญหาปะครับ

ลง os ใหม่ไหม

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      ลง os ใหม่ไหม
      ลงแล้วก็เหมือนเดิมครับ เลยมาลงถามในนี้ดู

Comment

บอร์ดไม่เข้ากับแรม ก็พอเป็นไปได้ครับ เคยเจอตอนซื้อแรมที่ชิปบนตัวแรมไม่เท่ากันมาใส่
        ลองถอดมาขัดแรม แล้วลองสลับช่องดู หรือค่อยไล่ใส่ทีละตัว
        หรือถอดถ่านเมนบอร์ดทิ้งสักพัก ลองใหม่

Comment

cpu อะไร ?

Comment

Originally posted by changnoi View Post
            บอร์ดไม่เข้ากับแรม ก็พอเป็นไปได้ครับ เคยเจอตอนซื้อแรมที่ชิปบนตัวแรมไม่เท่ากันมาใส่
            ลองถอดมาขัดแรม แล้วลองสลับช่องดู หรือค่อยไล่ใส่ทีละตัว
            หรือถอดถ่านเมนบอร์ดทิ้งสักพัก ลองใหม่
            วิธีเบื้องต้นผมลองหมดแล้วครับแต่ยังสรุปสาเหตุไม่ได้เลย ขาดแค่หาแรมคู่อื่นมาเทสกับการ์ดใบอื่นมาเทส เพราะเพื่อนๆก็ไปใช้ notebook gaming กันหมดละเลยไม่มีใครให้ยืมเทสเลย

Comment

Originally posted by taiseller View Post
              cpu อะไร ?
              r7 3700x ครับ

Comment

จอฟ้าจังหวะไหน
                เล่นเกม โหลดหนัก
                หรือสุ่มฟ้าทั่วไป ?

ลองย้อนกลับบอร์ดเดิมแล้วมีอาการไหม ?

Comment

จอฟ้าจังหวะไหน
                  เล่นเกม โหลดหนัก
                  หรือสุ่มฟ้าทั่วไป ?

ลองย้อนกลับบอร์ดเดิมแล้วมีอาการไหม ?
                  บอร์ดเดิมขายไปแล้วครับ เปิดเฉยๆยังไม่ login เข้า windows ก็จอฟ้า เปิด chrome ก็จอฟ้า เล่นเกมก็จอฟ้า code ไม่ซ้ำเลยด้วยเลยยิ่งหาสาเหตุยากเข้าไปใหญ่ครับ

Comment

เอาจริงๆ ก็เพิ่งซื้อก็รีบไปเปลี่ยนเลยครับ
                    ถ้าจอฟ้า code ไม่ซ้ำ มีโอกาสเป็นที่บอร์ดสูง
                    ว่าแต่ ryzen3xxx มันรัน pci4.0 ได้ด้วยหรอครับ

Comment

Originally posted by taezaza View Post

บอร์ดเดิมขายไปแล้วครับ เปิดเฉยๆยังไม่ login เข้า windows ก็จอฟ้า เปิด chrome ก็จอฟ้า เล่นเกมก็จอฟ้า code ไม่ซ้ำเลยด้วยเลยยิ่งหาสาเหตุยากเข้าไปใหญ่ครับ
                      อาการคล้ายที่ผมเจอนะครับ ลองนำไปพิจารณา
                      แต่ผมเจอสมัย R5 2600 + B450
                      สุ่มจอฟ้าแบบไร้สาเหตุมาก ๆ
                      สุดท้ายกรณีของผมเกิดจากโปรแกรมแอนตี้ไวรัสอย่าง Avast ที่ไปมีปัญหากับ virtualization technology ฟังชั่นบางอย่าง
                      วิธีแก้ของผมก็คือไปปิดฟังชั่น hardware-assisted virtualization
                      https://www.techshout.com/avast-hard...irtualization/

ให้ลองสังเกตว่า ถ้าใช้งานแบบ OS เดิม ๆ ไม่มีแอปเพิ่มเติมใด ๆ จะมีอาการไหม
                      Last edited by taiseller; 15 Sep 2022, 23:05:34.

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
                        เอาจริงๆ ก็เพิ่งซื้อก็รีบไปเปลี่ยนเลยครับ
                        ถ้าจอฟ้า code ไม่ซ้ำ มีโอกาสเป็นที่บอร์ดสูง
                        ว่าแต่ ryzen3xxx มันรัน pci4.0 ได้ด้วยหรอครับ
                        ตามเว็บหลัก Amd บอกว่าได้ครับ
                        https://www.amd.com/en/products/cpu/amd-ryzen-7-3700x

Comment

อาการคล้ายที่ผมเจอนะครับ ลองนำไปพิจารณา
                          แต่ผมเจอสมัย R5 2600 + B450
                          สุ่มจอฟ้าแบบไร้สาเหตุมาก ๆ
                          สุดท้ายกรณีของผมเกิดจากโปรแกรมแอนตี้ไวรัสอย่าง Avast ที่ไปมีปัญหากับ virtualization technology ฟังชั่นบางอย่าง
                          วิธีแก้ของผมก็คือไปปิดฟังชั่น hardware-assisted virtualization
                          https://www.techshout.com/avast-hard...irtualization/

ให้ลองสังเกตว่า ถ้าใช้งานแบบ OS เดิม ๆ ไม่มีแอปเพิ่มเติมใด ๆ จะมีอาการไหม
                          ของผมเป็นตั้งกะลง windows เสร็จใหม่ๆเลย 555 ลองลง 3รอบ จาก ssd 3ตัว ก็ยังเป็น

Comment

Originally posted by taezaza View Post

ตามเว็บหลัก Amd บอกว่าได้ครับ
                            https://www.amd.com/en/products/cpu/amd-ryzen-7-3700x
                            อ๋อครับ ผมจำสลับกัน พอดีเคยใช้ ryzen5xxx กับ b450 มา มันได้แค่ 3.0
                            ที่จริงแล้ว ผมเคยใช้ 3700x+b450 มาก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น 5950x ใช้ไปซะพักผมก็เปลี่ยนจาก b450 เป็น x570
                            ทั้งหมดที่ผมบอกไป คือใช้ windows เดิมนะครับ ยังใช้งานได้ปกติ

Comment

10 หรือ 11 หนอ
                              ลองสลับเทสทั้งสอง
                              ถ้ายังมีอาการ อาจจะต้องหาบอร์ดมาสลับเทส

Comment

Working...
                              X