Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการคอม restart เองจะเกิดจาก psu หรือ vga ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการคอม restart เองจะเกิดจาก psu หรือ vga ครับ

ก่อนหน้านี้ใช้
    intel i5 2500k เปลี่ยนมาเป็น ryzen 5 3500
    การ์ดจอ AMD R9 380
    อาการคือมัน restart เองเลยตั้งแต่ใช้ i5 ทีนี้เปลี่ยน cpu+m/b+ram+m.2
    อาการมันก็ไม่หาย ส่วนตัวไม่มีการ์ดจอให้ลองเปลี่ยนอ่ะครับ หรือตัวมันก็ไม่มีออนบอร์ดเลยลองเอาการ์ดจอออกไม่ได้
    แต่อาการบางทีก็ไม่เป็นบางทีก็เป็น ตอนเล่นเกมหรือเปิดเครื่องทำงาน word หรือดูเวปพวกนี้ เลยตีว่า psu ไว้ก่อน แต่ไม่ชัวร์เลยมาสอบถามในนี้ดูครับ
    ขอบคุณครับ

ตอบปากเปล่ายากนะ VGA ร้อนๆก็รีได้ PSU จ่ายไฟไม่พอเสื่อมก็รีได้ เอาชัวร์ๆต้องสลับเทสเลย
    VGA เล่นเกมอุณภูมิเท่าไหร่ ใช้ PSU ตัวไหนอยู่ครับ แบบนี้ยกไปร้านทีเดียวน่าจะจบสุดให้ร้านสลับเทสให้ครับ

Comment

Originally posted by Echizen14 View Post
      ตอบปากเปล่ายากนะ VGA ร้อนๆก็รีได้ PSU จ่ายไฟไม่พอเสื่อมก็รีได้ เอาชัวร์ๆต้องสลับเทสเลย
      VGA เล่นเกมอุณภูมิเท่าไหร่ ใช้ PSU ตัวไหนอยู่ครับ แบบนี้ยกไปร้านทีเดียวน่าจะจบสุดให้ร้านสลับเทสให้ครับ
      ขอบคุณฮะ แต่กลัวว่ายกไปแล้วจะไม่เกิดปัญหาเพราะนานๆมันจะมาทีนึงอ่ะครับ เดายากว่าจะมาจากตอนไหน หรือเราควรลองรันแบบหนักๆดูไปเลยว่าจะรีตอนนั้นรึป่าว

Comment

อาการนี้ถ้าไม่ได้เป็นตลอด สงสัย PSU ก่อน

หรือจะลองเช็คความร้อนการ์ดจอ แกะมาทาซิลิโคนใหม่

Comment

Hwinfo
          Furmark
          เทสวนไปครับ
          เก็บข้อมูลเพิ่ม

Comment

ยังมี HDD อยู่อย่างน้อย 1 ลูกหรือเปล่า

ถ้ามี ลอง
            - เปลี่ยนสายเป็นเส้นใหม่สภาพดีๆสมบูรณ์สุดเท่าที่จะหาได้ สภาพแห้งๆไม่มีความชื้นหรือราหน้าสัมผัสทองแดงหรือตัวสาย : ถ้ามีอาการรีสตาร์ทเหมือนเดิมก็ไปขั้นต่อ
            - ถอด HDD ออกให้หมดทุกลูก ต่อเฉพาะ SSD ลูกที่ติดตั้งระบบปฎิบัติการเพียงลูกเดียว

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี๋ยวผมลองเทสแต่ละเรื่องดูครับ
              วันนี้ลองเทสกับเกม fortnite แบบเสียบแค่ SSD ยังไม่เจอปัญหาครับ ลองเทสกับ Overwatch ที่อยู่ใน SSD SATA ก็ยังไม่เจอปัญหาครับ
              Last edited by Buddykung; 3 Sep 2022, 23:00:32.

Comment

Working...
              X