Announcement

Collapse
No announcement yet.

เง้อ จอ LCD ใครเป็นเงาบ้างครับ (ตัวอักษรเป็นเงาอ่ะครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อยากด่าอยากกัด เอาในกระทู้นี้ก็ได้ครับ ไม่ต้อง PM มา ~

แล้วในข้อความผมก็ไม่ได้บอกว่า "ของคุณเสีย !"

คำว่ามีปัญหา กับ เสีย ไม่เหมือนกันนะครับ

Comment

ร่วมด้วยช่วยแจม

Comment

แล้วเข้าใจคนี้มั้ย ไม่ช่วย? แล้วปากพล่อยน่ะ?

ตอนนี้ ดูในเกมแล้วนะครับ ตัวอักษรไม่เปนเงา ดูท่าคงจะเปนที่ Window จิงๆ มั้ง เพราะตัวหนังสือในเกมก็ไม่เปนเงาอะไรเลย เหอๆ -*- แต่เปิดมาแล้วสีเพี้ยนนี่ยังงงอยู่

Comment

Clear Type ก็อาจทำให้อักษรมีเงาได้

Comment

อ่าครับ -*-

อีกเรื่องนะครับ มีปญหา กับเสีย สำหรับผมมันดูไม่ต่างกันนะครับ มันเหมือนคุณออกมาซ้ำเติมหรือออกมาแขวะมากกว่า ประมาณว่าของใช้แล้วเกิดปัญหาไม่ช่วยแต่มาพูดพล่อยๆ น่ะครับบ น่าจะรู้ตัวเองดี

แล้วถ้าบอกว่ายี่ห้อนู้นดี/ไม่ดี ก็เหมือนกับเอา AMD กับ Intel มาเทียบกัน น่ะแหละครับ (สำหรับผมนะ)

เล่นเกมแล้วไม่เปนเงานะครับ เปนแต่ตอนอยู๋หน้า Window พวกพิมงานไรพวกนี้อ่ะครับ เหอๆ -*-
            (แต่เปิดจอมาแล้วสีเพี้ยนนี่ยัง งง อยู่ ไม่รุเปนผลจากการ Overclock หรือป่าว เหอๆ หรือสายขาดในมั้ยก็ไม่รุ้ เพราะตอนซื้อมาแรกๆ รู้สึกจอผมเสียบไม่เข้าผมออกแรงเสียบมากไปซะด้วย -*- (ทำหยาบๆ อ่ะ))

Comment

แบบนี้รึป่าว หรือหนักกว่านี้ ดูดีๆ อันบนกับอันล่างไม่เหมือนกัน

Comment

เปนแบบรูปล่าง แต่รูสึกจะไม่หนักเท่าในรูปนะครับ เพราะของผมมันจะเปนตัวอักษรตัวสุดท้ายอ่ะครับ (ตัวหน้าๆก็เปนแต่ไม่ค่อยเหน)

หรือไม่ก็พวก Icon จะเหมือนมี รูปติดซ้อนมาด้วยน่ะครับ

จะ PrintScreen มาให้ดูก็คงไม่ได้อีก เหอๆ -*- (สงสัยต้องหากล้องถ่ายรูปมั้ง เด๋ววันี้ไปดูที่ร้านที่เค้าใช้จอ LCD กับ CRT ดูละกันว่าเค้าเปนกันหรือป่าว จอ CRT ผมก็ไม่เคยสังเกตอ่ะครับ จนเมื่อวานทะลึ่งสังเกต)

Comment

ภาพซ้อนไปทางด้านขวา ?

ลอง กด auto รึยัง

ปรับ resolution ตรงใหม refresh rate ล่ะ

Comment

นี่คือสาเหตุที่ผมยังไม่หันไปเล่น lcd เพราะเทคโนโลยีนี้ใหม่กว่า(ดีกว่า) แต่ยังต้องพัฒนาต่อไปอีกซักระยะ ถึงจะอยู่ตัวแบบ crt ที่พัฒนามายาวนานกว่าจะอยู่ตัวแบบปัจจุบันนี้ครับ ทั้งประสิทธิภาพ และความทน

Comment

ปรับ resolution ไป 1280*1024
                      ปิด smooth edge (บอกไปแล้วข้างบน)
                      refresh rate 60

กดปุ่ม auto ที่จอ

ถ้ายังไม่หายก็ไม่รู้แล้วครับ

Comment

เกิดเป็นคนเหนือต้องใจเย็นๆ โดยเฉพาะคนเจียงใหม่กะเจ้าวววว
                        หยุดทะเลาะนอกรอบ เหน็บกันเล็กๆ พอหนุกหนาน ถ้ารู้จักกันจะไม่คิดมากมาย
                        เรื่องบางอย่างเข็มขัดสั้น คาดไม่ถึง
                        รวมกันไปกินข้าวสักมื้อ เพื่อนฝูงอยู่นาน เพื่อนแท้ยันลูกหลานเน้ออออ
                        ดุด่าว่ากล่าวได้แบบเพื่อนๆ ไม่โกรธกันดีกว่า บ่ใจ้เฮื่องคอขาดบาดต๋ายเน้อเจ้าววววว

อีกวิธีที่ไม่เสียตังค์...
                        ลองถอดสายไฟกับสายที่ต่อมาจากการ์ดจอจอง LCD ออก เปิดจอให้ไฟหมดจากวงจรจริงๆ ทิ้งไว้สัก 5-10 นาที
                        แล้วค่อยเสียบใหม่อย่างบรรจง ห้ามหยาบ แต่ช้า...... ได้ หุ หุ
                        วางสายแยก***งกันเท่าที่ทำได้ ปรับตามน้องกบ Tassapon หรือเพื่อนพี่น้องว่าตามข้างตน
                        หมดมุขเลยเหรอ...น้องกบ 55555

ทำเท่านี้ถ้าไม่ได้ ก็"หมดมุข"....เหมือนกันเอิ๊กกก เอิ๊กกก

นอกนั้นเชียร์ให้เจ๊ง เคลมตัวใหม่กันดีกว่า ใช่-ก่...

หนุกหนานกัน หนุกหนาน อิ อิ

Comment

Originally posted by guru View Post
                          นี่คือสาเหตุที่ผมยังไม่หันไปเล่น lcd เพราะเทคโนโลยีนี้ใหม่กว่า(ดีกว่า) แต่ยังต้องพัฒนาต่อไปอีกซักระยะ ถึงจะอยู่ตัวแบบ crt ที่พัฒนามายาวนานกว่าจะอยู่ตัวแบบปัจจุบันนี้ครับ ทั้งประสิทธิภาพ และความทน
                          เห็นด้วยอ่ะครับ ตอนนี้นึกเสียใจอยากกลับไปเล่น CRT เหอๆ -*-
                          (ปัญหามากมายครับ -3- เกินบรรยายอ่ะครับ)
                          (ตอนแรกผมยังหลงเข้าใจผิดๆ เลยว่า ถ้าซื้อมาแล้ว ไม่มี Death Pixel ก็หายห่วง แต่ไม่เป็นอย่างที่คิดครับ ถึงขึ้น Death ก็ยังต้องนั่งลุ้นอีกว่าจะขึ้นวันไหน เหอๆ แถมยังมีค่า Respone Time (เขียนไม่ถูก) อีก (มารุ้เอาตอนซื้อ ของผม 8 ms ครับ -*-) แล้วอันนี้เงาซ้อนอีก แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นปกติของ LCD หรือ เป็นปกติของจอเลย ประมาณว่าตาผมเพี้ยนเอง -*-)

ทำตามที่คุณกบบอกแล้วนะครับ มันก็ยังไม่หายอ่ะครับ (แต่รู้สึกว่าค่อยยังชั่ว)

แต่ไม่แน่ใจว่า ตาผมเพี้ยนเองหรือป่าว เพราะเวลาดูใกล้ๆ กับไกลๆ จะไม่เป็นปัญหา แต่ถ้าดูระบบ กลางๆ (นั่งปกติ) ดันเหนเงาซ้อนภาพอยู่ เหอๆ -*-

แล้วก็ เรื่อง ภาพเป็นสีมั่วๆ ยังไม่แน่ใจนะครับ รอดูพรุ่งนี้ แต่ไม่แน่ใจอีกว่าเปนเพราะ ไป OC มันหรือป่าว ตอนนี้ผมเลยปรับค่ากลับเปนเหมือนเดิมก่อนอ่ะครับ เหอๆ
                          Last edited by Alexandrite; 13 Feb 2007, 20:01:13.

Comment

ดูใกล้ ไม่เป็นไร ดู***งแล้วซ้อน

ผมว่า สายตาสั้นแล้วมากกว่ามั้งครับ

Comment

Originally posted by Cesc View Post
                              เหอะๆเล่น lcd ดีไหมเนี่ย
                              ดีสิครับท่าน มันถนอมสายตา ถึงปัญหาจะเยอะ แต่ตอนนี้ผมสงสาร เจ้าของกระทู้จัง

Comment

Originally posted by pann View Post
                                แหม..คอมฯชุดใหม่ คุณAlexandrite ปัญหามากมายจริงๆนะเนี้ย เอิ๊กๆ

***ค่า Response Time เท่าไหร่ครับ?
                                ถ้าเกิน 8 ms ถือว่าขี้เหร่นะครับสำหรับจอ LCD ทุกวันนี้
                                ถ้าสเปคที่เครื่องคุณมันเกินนี้จริงๆ อยากเห็นผลแบบชัดเจน
                                ก็ลองดูหนัง รึว่าเล่นเกมที่มันมีฉากการเคลื่นที่เร็วๆ อย่างพวกรถแข่งดูครับ
                                จะเห็นเงาซ้อนและภาพเบลอชัดเจน ที่ทำงานผมก็มีอยู่ 3 จอ 16 ms
                                อย่าว่าแต่ดูหนังเลยครับ แค่เปิดหน้า Word ขึ้นมาก็ซ้อนแล้ว

ดังนั้นหากจะซื้อ LCD นอกจากจะพิจราณาจาก
                                ยี่ห้อ ความชอบ ดีไซด์ ราคา แล้วละก็ เอาค่า Response Time เป็นเกณฑ์ตัดสินอีกตัว
                                ยิ่งค่าน้อยยิ่งดี 8 ลงมานี่กำลังสวยและต่ำที่สุดตอนนี้มาหยุดที่ 2 ms แล้ว
                                ถ้า 8ms 740Bของผมก็ตกรุ่นแล้วจิครับ ผมเศรฐกิจพอเพียงครับ 2MS เว่อเกินไปครับ เอาเท่าที่งบเรามี

Comment

Working...
                                X