Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามอาการเปิดคอมแล้วดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามอาการเปิดคอมแล้วดับ

ผมใช้ windows 11 คับ คอมผมมีอาการคือ หลังจากเปิดเข้าwindows ได้สัก 1 นาที อยู่ๆหน้าจอก็ดับไปเอง โดยที่ไฟ พัดลม ไฟที่เมาส์ keyboard ยังคงติดอยู่ พัดลมหมุน ต้องกดปุ่ม reset ที่ตัวเครื่องก็จะบูทเข้ามาใหม่ แต่ไม่ทันกดอะไร หน้าจอก็จอดับลงอีก ยังงี้ ปัญหาอยู่ที่ไหนคับ MB, power supply เคยยกไป check ที่ร้าน เขารันโปรแกรมโหลดหนักๆ ก็ผ่านได้ แต่พอกลับมาที่บ้าน เปิดแล้วดับๆ แป๊บเดียวเอง
    ขอบคุณมากคับ

เป็นที่จอป่าว เปลี่ยนสายจอลองดู มีออนบอร์ดก็ลองใช้ออนบอร์ดดู บอกสเปคด้วยก็ดีครับ

Comment

ผมเปลี่ยนสาย hdmi แล้วคับก็เป็นแบบเดิม
      spec ผม AMD ryzen 5 3600
      Nvdia RTX 3070
      ram 16 GB dual
      MB gigabyte 570 Aorus
      PSU 750 w
      PCI M2 SSd

Comment

ถอดเสียบ VGA ใหม่+ดูสาย เสียบให้แน่นทั้ง HDMI+สายไฟเลี้ยง / อัพเดตไบออสเมนบอร์ดให้ล่าสุด AGESA 1.2.0.7 / ลงชิพเซตไดเวอร์ X570

ปล. บอร์ดไม่บอก ถ้าดับจริงๆ ไม่ต้องเปิดเครื่องใช้ระบบ Bios Flashback อัพไบออสเอาก่อน ถ้ามี
        Last edited by good11; 21 Jul 2022, 10:17:46.

Comment

ตอนที่หน้าจอดับ
          ไฟ numlock caplock เปิดปิดได้ไหม
          ถ้าได้ ยังตอบสนองแปลว่าระบบยังรัน แต่ไม่แสดงภาพบนหน้าจอ
          ถ้ามีจอก็สลับจอ ถ้ามีการ์ดจออื่นก็เอามาลองสลับ

แต่ถ้าไฟ numlock caplock ไม่ตอบสนอง แปลว่าระบบค้าง อาจจะต้องไล่สาเหตุอื่น ๆ ดู
          ตั้งแต่ซอฟแวร์ยันฮาร์ดแวร์ หวังว่าคงไม่เป็นเพราะโปรแกรม anti virus ทำรวน ผมเคยเจอสมัย R5 2600+B450
          อย่าลืมตรวจสอบ hwinfo ดูค่าต่าง ๆ

อีกทางลองบูตเข้า safe mode ให้ได้ว่าอาการเดียวกันไหม ถ้าอาการเดียวกัน ก็ยาว ๆ

Comment

ลองหาจอมอนิเตอร์อื่นมาสลับเทสดู

Comment

Working...
            X