Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU กับกำลังไฟการ์ดจอรุ่นสูงสุดที่ใส่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU กับกำลังไฟการ์ดจอรุ่นสูงสุดที่ใส่ได้

ปัจจุบันใช้ Powerex 520W กำลังหาการ์ดจอมาใส่ มีหัวต่อ pci-e 6+2 pin 1 หัว
    จากรูปแนบจากกล่อง PSU อยากทราบว่าจะใส่การ์ดจอที่ใช้ไฟสูงสุดได้กี่วัตต์ครับ

คุณสมบัติเครื่อง
    i7-7700k ไม่ OC
    ram 16GB (8x2)
    M.2 1 แผง
    พัดลม 2 ตัว (1 ตัว CPU cooler, 1 ตัว Chassis Fan)

ญาติเคยขุดเหรียญ ปิดเหมือง ได้ PSU thermaltake Toughtpower Grand RGB 850W มาอันนึง
    มีแต่ตัว ไม่มีสายใดๆ ทั้งสิ้น อยากจะหาซื้อสาย แนะนำให้หน่อยครับ

ถ้าหาสายได้จะเปลี่ยน PSU และคิดว่าจะใช้การ์ดจอ RTX 3060Ti หรือ RX 6600 XT ไม่เกินจากนี้ครับ
    ที่คิดไว้คือ
    Mainboard 24 pin 1 สาย
    CPU 4+4 pin 1 สาย
    PCI-e 6+2 1 สาย (หรือควรใช้ 2 สาย?)
    SATA 1 สาย

เท่านี้ถือว่าเพียงพอหรือเปล่าครับ

สรุปว่าจะใช้การ์ดจอกับ PSU ตัวไหน 520W หรือ 850W
    ถ้า 520W จะ 6600XT/3060Ti ก็พอได้
    แต่ PowerX มันน่าจะเกิน 10 ปีแล้ว ผมว่าด้วยราคาการ์ดจอ หางบซื้อ PSU ใหม่ก็ดี ไม่กี่บาทเอา 600W+ ไปเลย หรือใช้ตัว 850W ที่ได้มาก็ได้

ถ้าจะหาสายสำหรับตัว 850W ก็ลองติดต่อผู้จำหน่ายดู เป็นไปได้ก็หา PCI-e 6+2 มา 2 สายไปเลย เผื่ออนาคต

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      สรุปว่าจะใช้การ์ดจอกับ PSU ตัวไหน 520W หรือ 850W
      ถ้า 520W จะ 6600XT/3060Ti ก็พอได้
      แต่ PowerX มันน่าจะเกิน 10 ปีแล้ว ผมว่าด้วยราคาการ์ดจอ หางบซื้อ PSU ใหม่ก็ดี ไม่กี่บาทเอา 600W+ ไปเลย หรือใช้ตัว 850W ที่ได้มาก็ได้

ถ้าจะหาสายสำหรับตัว 850W ก็ลองติดต่อผู้จำหน่ายดู เป็นไปได้ก็หา PCI-e 6+2 มา 2 สายไปเลย เผื่ออนาคต

ขอบคุณครับ ถ้าหาสายได้จะเปลี่ยนไปใช้ตัว 850 W ครับ ตัวเก่าอายุเกิน 10 ปีแล้วคิดว่าเปลี่ยนตามที่แนะนำครับ กลัวจะเสียแล้วเหมือนกัน

Comment

พื้นฐานก็ใช้เวป ช่วยคำนวนครับ
        https://outervision.com/power-supply-calculator

ถ้าเข้าใจมากหน่อยก็ดูที่ 12v เทียบเลยว่าใช้เท่าไหร่
        เพราะ psu รุ่นล่างๆบางตัวบอก 600 watt แต่ 12v จ่ายแค่ 200 watt ก็มี

Comment

โอกาสนี้ควรเอาคลิปของบังซอลมาให้ดูมั้ย หรือจะยาวไปจนไม่ดู (ประมาณ 10 นาที)
          https://www.youtube.com/watch?v=2EJAEWp1c04

Comment

Working...
          X