Announcement

Collapse
No announcement yet.

คีย์บอร์ดแบบไหน ยี่ห้ออะไร ที่พิมพ์แล้วสบายนิ้วมากที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คีย์บอร์ดแบบไหน ยี่ห้ออะไร ที่พิมพ์แล้วสบายนิ้วมากที่สุดครับ

คีย์บอร์ดแบบไหน ยี่ห้ออะไร ที่พิมพ์แล้วสบายนิ้วมากที่สุดครับ

มีคำแนะนำไหมครับ ทุกวันนี้ใช้ logitech ตัวถูกๆ พิมพ์ไปปวดนิ้วไปครับ อยากเปลี่ยนไหมครับ

Mechanical keyboard blue/brown switch ครับ พิมพ์ง่าย กดสนุก

Comment

พวก key แบบ half หรือ flat จะพิมง่ายครับ แต่ถ้า key ทรงสูง + rubber dome แข็งๆก็จะเมื่อย เช่น dell sk-8115

Comment

เป็นสิ่งที่คุณต้องตามหาแล้ว เริ่มได้

ผมใช้ optical switch red(stock 45G) ของ Loga Asura Pro แบบโมสปริงเป็น 35G + หลูบ (lube) พิมพ์สบายแต่ลั่นง่ายไปหน่อย อย่าเผลอพักนิ้วบนปุ่ม เสียงปุ่มกดพอรับได้

สายพิมพ์สัมผัสเร็ว ๆ ตัวนี้ดีมาก การล้าของนิ้วน้อยสุด ลั่นไว ทำให้การใช้คีย์บอร์ดตัวอื่น ๆ ที่ใช้แรงกดมากกว่า ใช้งานแย่ไปเลย

ตอนนี้เก็บประสบการณ์ได้ในระดับหนึ่งแล้ว กำลังคิดว่าจะยกระดับไปใช้ full custom keyboard ราคาสมเหตุสมผลดี ๆ สักตัว

keyword: พิมพ์สบายต้อง switch ที่ใช้แรงการกดน้อย ๆ

Comment

Mechanical keyboard ที่เป็น linear switch เลยฮะ 45 กรัม พวก red switch,silver switch ไรงี้
          ถ้าเล่นพวกบอร์ดเปลี่ยนสวิตช์ ก็มี 35กรัม เบาๆ แนะนำของ Akko Jelly White หรือ Vintage White ใช้สปริงยาว ไม่ลั่นง่ายนัก ผมใช้ได้อยู่ จากคนใช้แต่ linear สวิตช์มา 10 ปี คอมเฟิร์ม

Comment

พิมพ์สบายที่สุดผมให้ microsoft keyboard ergonomic องศาวางมือวางปุ่มมันได้จริงๆ เอาไว้พิมพ์งานอะไรนานๆโคตรดี
            ถ้าราคาถูกๆชอบ G213 ปุ่มยางนี่แหละ เพราะมันมีที่รองมือสโลปกำลังดีเลยแบบไม่ต้องซื้อที่รองมือเพิ่ม

ถ้ามีปัญหาปวดนิ้วปวดมือผมว่าอย่าไปเล่นเมคคานิคอลครับ เพราะพวกนี้รูปทรงมันมีแต่ทรงเหลี่ยมๆโบราณ ไม่มีความ ergonomic มันมีดีแค่สวิตช์

Comment

อะไรก็ได้ขอเป็นปุ่มแบน เพราะไม่ต้องกดลึก เวลาพิมพ์เร็วๆเลื่อนนิ้วแล้วปลายนิ้วไม่สะดุดปุ่มสูงๆ

Comment

Working...
              X