Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมไฟ 12v ของผมมันน้อยจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by kk View Post
    จริงๆคือว่า มันไม่มีอะไรเที่ยวตรงหรอกครับ อ้ที่น่าเชื่อถือที่สุดก็คลาดเคลื่อนได้ บางทีไบออสยังมั่วเลยครับ เอาเป็นว่าถ้ามันมีอาการก็ควรเปลี่ยน บางทีเปลี่ยนที่ PSU ไม่หาย ทก็ต้องเปลี่ยนที่บอร์ดครับ เพราะ regulator บนบอร์ดเสียครับ อันนี้อันตรายมากเพราะถ้าเพี้ยนมากๆเข้า CPU ของท่านพังได้
    เห็นด้วยครับ การวัดที่เที่ยงตรงที่สุด คือการไม่วัดอะไรเลย

ขอถามต่อครับ "เพราะ regulator บนบอร์ดเสียครับ อันนี้อันตรายมากเพราะถ้าเพี้ยนมากๆเข้า CPU ของท่านพังได้" เจ้า regulator มันหน้าตา หล่อไหม เป็นยังไงครับ แล้วเราจะทราบได้ยังไงว่ามันเสียครับ

ขอบคุณหลายๆ

Comment

Originally posted by expertlee View Post
      เห็นด้วยครับ การวัดที่เที่ยงตรงที่สุด คือการไม่วัดอะไรเลย

ขอถามต่อครับ "เพราะ regulator บนบอร์ดเสียครับ อันนี้อันตรายมากเพราะถ้าเพี้ยนมากๆเข้า CPU ของท่านพังได้" เจ้า regulator มันหน้าตา หล่อไหม เป็นยังไงครับ แล้วเราจะทราบได้ยังไงว่ามันเสียครับ

ขอบคุณหลายๆ

ดูจากรูปเอาก็ได้ครับ
      Last edited by kk; 25 Apr 2009, 01:04:19.

Comment

Originally posted by kk View Post
        ดูจากรูปเอาก็ได้ครับ
        เช็คแล้วครับ มันไม่มีปัญหาอะไร ทุกตัวอยู่สุขสบาย (ดูจากภายนอก) ครับ
        Last edited by expertlee; 26 Nov 2008, 11:43:06.

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          เช็ค OS ได้เลยครับ ลองลองวินใหม่ดู หรือลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ ทุกตัวดูครับ
          ลองแล้วครับ ลงใหม่หมด มันก็เหมือนเดิม

พอดีได้อ่านกระทู้นี้ เลยลองใช้เจ้า OCCT มาวัด ผลปรากฏว่า

ดูจากกราฟแล้ว จะรอดไหมนี่ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

เปลี่ยนดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by expertlee View Post
              ลองแล้วครับ ลงใหม่หมด มันก็เหมือนเดิม

พอดีได้อ่านกระทู้นี้ เลยลองใช้เจ้า OCCT มาวัด ผลปรากฏว่า

ดูจากกราฟแล้ว จะรอดไหมนี่ครับ

ขอบคุณครับ
              ถ้าไม่รบกวนจนเกินไป ขอ PSU ผมมาลองได้ใหมครับ

Comment

v drop ไม่ใช่เหรอ บอร์ด asus ส่วนมากเป็นทั้งนั้นนี่ครับ ถ้าหาในกูเกิ้ลดู มักจะมีวิธี mod

Comment

จขกท...

จ่ายไฟนิ่งดีครับ ดูแล้วไม่น่าออกอาการวูบนะ เพราะเช็ค occt แล้วไฟไม่หล่นเลย
                  ถ้าไอเดิ้ลไม่ค้าง ยังไงมันก็ไม่ค้าง
                  แต่เห็นบอกอาการมา ที่ก๊อปไฟล์แล้ววูบนี่อาจจะไฟไม่พอ ก็ได้
                  แต่เอาอันนี้ให้ดูเครื่องน้องครับ ผมลองเอา PSU 162w ใส่มันก็ไม่วูบนะครับ เซนเซอร์ไม่ได้เพี๊ยนมันจ่ายได้แค่นี้จริงๆ

Originally posted by Open View Post
                  ที่ว่าน้อยในที่นี้มันน้อยยังไงเหรอครับ .... และถ้าไม่น้อยมันคือต้องอยู่ที่ประมาณ 12V ใช่ไหมครับ

แล้วของผมมันปกติไหมครับ เพราะผมเห็นมันอยู่ที่ 4.99 เองอ่ะ >.<
                  รบกวนช่วยแนะนำความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ขอผมมันเป็นแบบในรูปด้านล่างนี้อ่ะครับ
                  เซ็นเซอร์เพี๊ยนแล้วครับ ผมเคยเป็นลงวินโดว์ใหม่หายเลย
                  แต่มันอาจมีวิธีแก้ก็ได้ ลงวินโดวเรื่องใหญ่ ต้องตามลงโปรใหม่อีก
                  ลองถามๆดูครับ
                  Last edited by amcrew; 26 Nov 2008, 14:32:15.

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                    เปลี่ยนดีกว่าครับ
                    คิดอยู่เหมือนกันครับ เพราะกลัวมันจะทำให้ส่วนอื่นๆพัง

Originally posted by wikorn View Post
                    ถ้าไม่รบกวนจนเกินไป ขอ PSU ผมมาลองได้ใหมครับ
                    ขอบคุณมากๆครับ แต่คงเป็นได้ยาก ขอบคุณครับ

Originally posted by acquiesce View Post
                    v drop ไม่ใช่เหรอ บอร์ด asus ส่วนมากเป็นทั้งนั้นนี่ครับ ถ้าหาในกูเกิ้ลดู มักจะมีวิธี mod
                    คือ ผมใช้ ASRock อะครับ ของถูก .. หรือ ASRock กับ ASUS มันเจ้าของเดียวกัน

Originally posted by amcrew View Post
                    จขกท...

จ่ายไฟนิ่งดีครับ ดูแล้วไม่น่าออกอาการวูบนะ เพราะเช็ค occt แล้วไฟไม่หล่นเลย
                    ถ้าไอเดิ้ลไม่ค้าง ยังไงมันก็ไม่ค้าง
                    แต่เห็นบอกอาการมา ที่ก๊อปไฟล์แล้ววูบนี่อาจจะไฟไม่พอ ก็ได้
                    แต่เอาอันนี้ให้ดูเครื่องน้องครับ ผมลองเอา PSU 162w ใส่มันก็ไม่วูบนะครับ เซนเซอร์ไม่ได้เพี๊ยนมันจ่ายได้แค่นี้จริง

อาการวูบไม่เคยมีเลยครับ แต่อาการเครื่องค้างๆไปเลยพบบ้างครับ
                    ส่วนเวลา copy files ใหญ่ๆ ผ่านทาง USB (port ข้างหลังเครื่อง) ไป/จาก ext HDD (ext hdd ทั้งแบบที่ใช้ไฟ และไม่ได้ไำฟเพิ่ม) ชอบค้างๆครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ออกความเห็น

Comment

มาละครับ

เพิ่งไปถอย Thermaltake Toughpower 600W มาแทนเจ้าตัว PSU ตัวเก่า ผลปรากฏว่า

ไฟเพิ่มมานิดเดียวเอง

เออ... สรุปเสียตังฟรีไหมนี่ อาการแบบนี้น่าจะเป็นที่อะไรครับ ใครพอจะทราบบ้างครับ

อีกเรื่องคือ ...มันมีอะไรไม่รู้ ขาวๆเหมือนกาวอยู่ข้างใน ด้านหลัง PSU อีก เหอะๆ ซวย2ต่อไหมนี่

กลุ้มใจ...

Comment

รูปใหญ่จัด

Comment

ของผมไฟยังจ่ายไม่เต็มเลย ของใหม่แท้ๆ 55+ แต่ไม่มีอาการอะไรมากวน *-*

Comment

ของผมTG480-U38ครับ เปิดEPU Auto

ผมว่า เวลาโดนลากกระแสเยอะๆ แรงดันมันก็ตกด้วยอ่ะครับ ผมคิดดูเล่นๆ> ถ้าอยากได้แรงดันที่12v คงต้องใช้ที่มันจ่าย12.6v เพราะเวลาโดนกินกระแส อาจจะตกฮวบไปอยู่ที่12พอดีก็เป็นได้ นอกเรื่องนิส ผมเอาpsu เก่าๆ350W ไปจิ้มกับเครื่องชาร์จแบต วัดได้11.8xx ผมเลือก Ni-MH 6cell ชาร์จ 5 แอมป์ v ตกไปที่11.4xx พอผม อัดไป7แอมป์ ตกเหลือ10.8xx แล้วก็ไฟไม่พอ เครื่องชาร์จก็ error

Comment

อุตส่าห์ถอยของใหม่มาเลย

อย่าคิดมากครับ ถ้ามันไม่วูบ หรือ Restart เวลาใช้งานหนักๆ ก็อย่าเครียดเลยพี่น้อง

Comment

Working...
                              X