Announcement

Collapse
No announcement yet.

ssd m.2 pcie 4.0 เสียบแล้วไม่เห็นบนเมนบอร์ด pcie 3.0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ssd m.2 pcie 4.0 เสียบแล้วไม่เห็นบนเมนบอร์ด pcie 3.0

ใช้ z390 อยู่ครับ ทีนี้ต้องการอัพเกรดจาก m.2 500 เป็น 1 tb แต่เสียบยังงัย เข้าไปดูใน bios สลับช่อง m.2 ทั้ง 2 ช่องแล้วเมนบอร์ดก็เจอแต่ m.2 3.0 ตัวเก่า ถอด sata ทุกเส้นแล้วครับ มีวิธีทำให้เมนบอร์ดเห็น m.2 4.0 ตัวใหม่มั้ยครับ

อัพเดทไบออสแล้วครับ

asrock z390 extreme4
    transend 500 gb m.nvme (ตัวเก่า)
    wd sn850 1tb (ตัวใหม่)

ขอบคุณครับ

น่าจะยากแล้วละ ถ้าซิปเซ็ตมองไม่เห็นแบบนี้

หรือไม่ก็ซื้อตัวแปลง M.2 มาใส่ช่องการ์ดจอหลัก
    แล้วเอาการ์ดจอไปใส่ช่องถัดไป(เหลือ 8x) อ่ะ...กำ

Comment

เค้าจึงทำรายการอุปกรณ์ที่รองรับมาให้ลองตรวจสอบดูก่อนน่ะครับ
      https://www.asrock.com/mb/Intel/Z390...th.asp#Storage

บางอันไม่มีในรายการก็ใช้งานได้
      ถ้าใช้ไม่ได้ ให้ลองแจ้งเวบซัพพอร์ต

Comment

เออ..แปลก WD pcie 4.0 ได้ยินคนบ่นเรื่องเสียบแล้วมองไม่เห็นเยอะเลย

Comment

Working...
        X