Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง สาย ATX 12V 4+4 pin ของ PSU ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง สาย ATX 12V 4+4 pin ของ PSU ครับ

https://www.img.in.th/image/wRE0rL
    สองหัวนี้ ถ้าหัวนึงพัง ใช้อีกหัวนึง เสียบลงเมนบอร์ดแทนกันได้มั้ยครับ
    ผมเข้าใจว่ามันคือ หัว 8pin ที่แยกกันเวลาเจอบอร์ดที่ใช้ไฟ 8 pin

ผมไม่รู้จริงๆว่า 2 หัวนี้ มันจ่ายไฟ เท่ากันมั้ย เครื่องจะรวนมั้ย
    ตอนนี้ใช้แทนกันอยู่ ใช้หัว 6 เหลี่ยม 4 รู ลองเปิดเครื่องก็ปกติ
    แต่ที่บอร์ดมันเป็นหัว 6 เหลี่ยม 2 รู 4เหลี่ยม 2 รู ครับ

แต่ผมเอาหัว 6 เหลี่ยม 4 รูมาเสียบแทนอยู่ตอนนี้

แต่ไม่รู้ถ้าใช้งาน Full load จะเป็นยังไง

Spec
    M/B gigabyte ga-h61m-ds2
    CPU I3 3220
    VGA Gtx 750
    PSU XFX pro 650
    RAM Kingston 8GB(4x2) ddr3 1600

ใช้ได้ครับ ถ้ามากับ PSU มันจะเป็น 4+4 แบบนี้ใส่ MB ได้ทั้งคู่
    ทั้งแบบ 4 หรือ 8 รู ถ้าเป็นสายแปลงจะแยกไม่ได้

Comment

Originally posted by ssk View Post
      ใช้ได้ครับ ถ้ามากับ PSU มันจะเป็น 4+4 แบบนี้ใส่ MB ได้ทั้งคู่
      ทั้งแบบ 4 หรือ 8 รู ถ้าเป็นสายแปลงจะแยกไม่ได้
      ขอบคุณครับ

ถ้าผมอยากวัดไฟขาออกจาก PSU
      ผมสามารถใช้ มิเตอร์วัดตัวหัวขาออกได้มั้ยครับ
      อยากรู้ว่ามันวิ่ง12 เท่ากันจริงมั้ย

Comment

ก็วัดดูตามสบาย เสียบให้ถูกรูก็พอแล้ว

Comment

Working...
        X