Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอมไม่ติดแบบนี้ บอร์ดมีปัญหาหรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอมไม่ติดแบบนี้ บอร์ดมีปัญหาหรือเปล่าครับ

สเป็คตามนี้ครับ https://valid.x86.fr/1tgjz5

พอดีซื้อ psu มาเปลี่ยนแล้วพอเปลี่ยนเสร็จเปิดไม่ติด
    ไม่ติดนี่คือไม่มีอาการใดๆเลยครับ ไฟไม่สว่าง พัดลมไม่หมุด เหมือนไฟไม่เข้า
    พอสลับเอาpsuตัวเก่ากลับมาใส่ พอกดปุ่มเปิด พัดลมcpuหมุดอยู่ประมานครึ่งวิ คือเหมือนมันซะอึกแล้วดับไป
    ทีนี้เลยสงสัยปุ่มเปิดเครื่อง เลยถอดสายpowerออก แล้วเอาไขควงไปแปะที่ขั้วให้เครื่องติด ก็วูบเดียวประมานครึ่งวิแล้วก็หายเหมือนกัน ลองแปะๆพลิกมุมไขควงดูก็ไม่ขยับ

อาการนี้น่าจะบอร์ดแล้วไหมครับ ถ้าจะเอาไปให้ร้านดูเนี้ย ยกไปทั้งเครื่องหรือทั้งบอร์ดดีครับ
    ผมอยู่นนทบุรี ก็ว่าจะเอาไปดูที่พันทิพย์ แต่ไม่รู้แบกไปทั้งเครื่องหรือบอร์ดดี
    แล้วแบบนี้ควรซ่อมบอร์ดหรือซื้อใหม่ดีครับ
    คือ อยากอัพไป ddr4 แต่งบตอนนี้ไม่พอ พอซื้อแค่บอร์ด am3+ ใหม่อันเดียว

บอร์ดน่าจะหมดประกันแล้ว เป็นGigabyte GA 970A rev 2
    Last edited by BGAlucard; 6 Dec 2021, 18:15:10.

psu ยี่ห้ออะไร

ถอดมาเทสนอกเคสหรือยัง

เทสแรมทีละตัวหรือยัง

ถ้าจะยกไปร้าน หาร้านที่มีบอร์ดพร้อมเทส
    Last edited by taiseller; 6 Dec 2021, 19:50:13.

Comment

เมนบอร์ดตัวเดียวกันกับเครื่องผมเลยครับ
      พึ่งเปลี่ยน psu เหมือนกัน
      แต่ของผมยกบอร์ดกับ psu ประกอบใส่เคสใหม่เลยปกติ
      ไม่แน่ใจเสียบสายไฟ psu แน่นหรือถูกต้องไหมครับ
      ลองถอดถ่าน bios , cpu กับ ram ใส่ใหม่ให้แน่นๆ ก่อนครับ

Comment

เทส psu เบื้องต้นเลย (จั้มเขียว ดำ) ถ้าพัดลมหมุนก็แปลว่าไม่เสีย คราวนี้จำเลยจะไปอยู่ที่ MB ทันที ถามว่าซ่อมคุ้มไหมคยเอาไปซ่อมที่เซียรรังสิต 450 ok รับได้เกิน 500 ไปเยอะไปหามือ2 ในนี้ดีกว่า

Comment

คิดว่าน่าจะเมนบอร์ดครับ เลยลองโทรไปเรียกช่างที่เคยใช้บริการดู น่าจะมาใน1-2วันนี้ เขาก็ว่าเมนบอร์ด รอเขาเอาไปดูแลอีกที
          จากที่ลองเทสคือ ถอดแรมแล้วนิ่ง สลับเอาPSUเดิมมาต่อแล้วก็นิ่งครับ เลยว่าน่าจะบอร์ดช่างเขาก็ว่าน่าจะบอร์ด งงตัวเองมากว่าทำรุนแรงไป หรือเพราะไฟฟ้าสถิตตอนประกอบหลงเหลือเลยช็อต
          (ผมเอาไปประกอบนอกบ้าน แล้วเอากะละมังอลูมิเนียมอันเบ้งๆวางเคสแทนโต๊ะ)
          จริงๆก็อยากยกไปเองที่พันทิพย์งามวงศ์วาน แต่เคสหนักมาก แล้วผมก็ไม่เคยเดินพวกร้านซ่อม ไม่รู้ร้านไหนห่วย ร้านไหนดี ถ้าช่างที่โทรไปไม่ติดต่อกลับ เดี๋ยววันศุกร์ค่อยถอดแต่บอร์ดยกไปพันทิพย์เอง
          Last edited by BGAlucard; 8 Dec 2021, 07:28:43.

Comment

Working...
          X