Announcement

Collapse
No announcement yet.

แหวนรองน๊อตตรงเมนบอร์ดควรใส่มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แหวนรองน๊อตตรงเมนบอร์ดควรใส่มั้ยครับ

แหวนรองน๊อตตรงเมนบอร์ดควรใส่มั้ยครับ เพราะผมไม่ใสก็ใช้งานได้ปกติ เราสามารถเอากระดาษแข็งมาทำใช้แทนได้มั้ยครับ

มีก็ใส่ ไม่มีก็ไม่ใส่
    เท่าที่ประกอบคอมมา 9 ใน 10 ไม่ใส่(เพราะไม่มี)

Comment

ถ้าไม่ถอดบ่อยก็ไม่จำเป็น

Comment

Originally posted by LightningBird View Post
        มีก็ใส่ ไม่มีก็ไม่ใส่
        เท่าที่ประกอบคอมมา 9 ใน 10 ไม่ใส่(เพราะไม่มี)
        ตรงหน้าสัมผัสที่เป็นโลหะมันเป็นแค่กราวใช่มั้ยครับ หรือไม่มีจุดเชื่อมต่อวงจรเลยครับ คือถ้าไม่ใส่จะมีโอกาสโดนไฟดูด หรือเมนบอร์ดช็อตมั้ยครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
          ถ้าไม่ถอดบ่อยก็ไม่จำเป็น
          ครับ มันน่าจะช่วยกันการเกิดรอยที่เมนบอร์ดตรงที่เราขันน็อตได้อยู่นะครับ และมันเป็นฉนวนป้องกันไฟฟ้าจากเมนบอร์ดไหลมาที่เคสคอมพิวเตอร์ด้วยครับ
          https://shopee.co.th/%E0%B9%81%E0%B8...caAtd0EALw_wcB

Comment

ไม่ได้ใส่มานนมากแล้ว เพราะไม่มีแถมมาให้ (ถ้ามีก็ใส่ )

Comment

กันรอยไม่น่าใช้ครับ กันช็อตมากกว่า แต่มันไม่จำเป็นแล้ว จุดขันน็อตเป็น ground หมด ควรเปลือยสัมผัสให้หมดครับ

Comment

อันที่จริงไม่ต้องไช้ตัวรองก็ใด้ครับ ถ้ามีน๊อตแบบฐานแบน

ฐานหยักแบบในรูปมันขูดแรงเกิน ตะกั่วริมรูหลุดยังกะมะพร้าวขูด

Comment

ผมซื้อแหวนแดง ๆ บาง ๆ ไว้กันรอยเวลาหมุนสกรูยึดเคสครับ
                  เห็นรอยถลอกแล้วปวดใจ

Comment

ถ้าน็อตแบบในรูป หน้าสัมผัสไม่เรียบ ถ้าไม่มีให้เลือกผมใส้แหวนรอง เคยขันน็อตแบบนี้กับเมนบอร์ด การ์ดจอ และ PSU ขันแล้วจะขูดสีลอก เวลาขันออกจะเป็นรอยวงกลม

น็อตแถมที่แบบเป็นฟินได้มาผมโยนทิ้งหมด ใช้แต่แบบเรียบตามรูป

Comment

Working...
                    X