Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามความรู้เกี่ยวกับต่อ hdmi pc เข้า TV หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามความรู้เกี่ยวกับต่อ hdmi pc เข้า TV หน่อยครับ

ผมลองใช้สายเสียบจาก pc เข้าทีวีแล้วไม่มีภาพอะไรขึ้นเลย ไม่ทราบว่าปัญหาเป็นที่ทีวีเก่าเกินไปหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่เกี่ยวกัน

สเปคคอม cpu : i5-11400
    MB : b560 tub gaming
    ram : kingston fury 16gb
    ssd : lexar 500gb

ทีวียี่ห้อ sony bravia รุ่น KLV-32S400A สเปคตามนี้ครับ
    • รุ่น
        • ระบบ TV

M, B/G, D/K, I
        • สัญญาณวิดีโอ

480i, 576i, 480p, 576p, 1080i, 720p, 1080p
        • ขนาดของจอ LCD

32 นิ้ว (81 ซ.ม.) 16:9
        • ระบบสี

NTSC 3.58, PAL, SECAM, NTSC 4.43 (AV In), PAL 60 (AV In

ลองเช็ค กดปุ่ม Windows + P ดู

Comment

Originally posted by akararat View Post
      ลองเช็ค กดปุ่ม Windows + P ดู
      ผมมึแค่จอทีวีอย่างเดียวไม่ได้มีจอคอมนะครับ แต่เดี๋ยวจะลองดูก่อนครับว่าขึ้นภาพมั้ย
      Last edited by nebitora; 7 Nov 2021, 18:29:03.

Comment

resolution ทีวีกับคอมถ้าไม่ตรงกันก็ไม่มีภาพครับ sony 1366*768 ถ้าทีวีช่องhdmi ปกติ ต้องดูของคอม
        ตั้งไว้เท่าไหร่ครับ ถ้าตรง เปลี่ยนสายhdmi หรือใช้contact cleaner ล้างขั้วดูครับ

Comment

Originally posted by tripobxe View Post
          resolution ทีวีกับคอมถ้าไม่ตรงกันก็ไม่มีภาพครับ sony 1366*768 ถ้าทีวีช่องhdmi ปกติ ต้องดูของคอม
          ตั้งไว้เท่าไหร่ครับ ถ้าตรง เปลี่ยนสายhdmi หรือใช้contact cleaner ล้างขั้วดูครับ
          ขอบคุณมากครับ คือตอนนี้ผมมีแค่จอทีวีอย่างเดียวด้วยนะครับ ถ้าจะตั้งคงต้องยกไปร้านอย่างเดียว

Comment

ลองเปิดจอทีวี ก่อนกดswitch power ที่คอมฯครับ ปกติมันauto ได้หมดนะ ยิ่งทีวี 1080p อีกอย่างก็กดรีโมททีวี เลือก input HDMI ให้ถูกช่องที่เสียบด้วย

Comment

ปกติเสียบ hdmi แล้วไปกดเลือกช่อง hdmi หน้าจอ tv ให้ตรงกับช่องที่เสียบมันก็ขึ้นภาพแล้วไม่ใช่รึ....นี่เอาโน๊ตบุคไปเปิดดูหนังกับจอ 55" ประจำ

Comment

Originally posted by reconnang View Post
                ปกติเสียบ hdmi แล้วไปกดเลือกช่อง hdmi หน้าจอ tv ให้ตรงกับช่องที่เสียบมันก็ขึ้นภาพแล้วไม่ใช่รึ....นี่เอาโน๊ตบุคไปเปิดดูหนังกับจอ 55" ประจำ
                นั่นสิครับ ผมก็คิดว่าเป็นแบบนั้น จนมาเจอปัญหานี้ เพราะก่อนหน้านี้ ตัวคอมสเปคเก่าก่อนที่จะเปลี่ยนก็ใช้งานได้ปกติ (ตัวเก่าใช้เสียบกับการ์ดจอ ที่เปลี่ยนมาใช้ onboard เพราะการ์ดพังครับ )

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
                  ลองเปิดจอทีวี ก่อนกดswitch power ที่คอมฯครับ ปกติมันauto ได้หมดนะ ยิ่งทีวี 1080p อีกอย่างก็กดรีโมททีวี เลือก input HDMI ให้ถูกช่องที่เสียบด้วย
                  ลองดูแล้วเหมือนเดิมครับ

Comment

Originally posted by nebitora View Post

นั่นสิครับ ผมก็คิดว่าเป็นแบบนั้น จนมาเจอปัญหานี้ เพราะก่อนหน้านี้ ตัวคอมสเปคเก่าก่อนที่จะเปลี่ยนก็ใช้งานได้ปกติ (ตัวเก่าใช้เสียบกับการ์ดจอ ที่เปลี่ยนมาใช้ onboard เพราะการ์ดพังครับ )
                    แน่ใจนะ cpu ไม่ลงท้าย F KF ลองรีเซตไบออสดู ปกติมันจะตั้งเปนออโต้ gpu ใช้ได้ทั้ง 2การ์ด .... แต่ถ้าไปเลือกตั้งการ์ดจอ แล้วปิดออน cpu มันก็เปิดไม่ติด ต้องรีเซตค่า
                    Last edited by reconnang; 7 Nov 2021, 22:00:28.

Comment

Originally posted by reconnang View Post

แน่ใจนะ cpu ไม่ลงท้าย F KF ลองรีเซตไบออสดู ปกติมันจะตั้งเปนออโต้ gpu ใช้ได้ทั้ง 2การ์ด .... แต่ถ้าไปเลือกตั้งการ์ดจอ แล้วปิดออน cpu มันก็เปิดไม่ติด ต้องรีเซตค่า
                      cpu ไม่ได้ลงท้ายด้วย F ครับ ส่วนตั้งค่านี้ผมไม่แน่ใจนะครับเพราะว่าซื้อแล้วก็ให้ร้านประกอบแล้วลงให้เลย ก่อนออกจากร้านเทสที่ร้านก็ภาพขึ้นปกตินะครับ

Comment

Working...
                      X